PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : the hobbit an unexpected journey ดูแล้วมาคุยกัน...

thanawat-numjarun
16th December 2012, 16:29
เป็นหนังที่เกินคาดจริงๆ สมกับที่รอมานานแสนนาน เหมือนได้ไปเจอเพื่อนเก่า สำหรับแฟนหนังสือ ปีเตอร์ แจ๊คสันเก็บรายละเอียดได้ครบจริงๆ แล้วยังเคารพในตัวหนังสือมากๆ มีการดัดแปลงไปบ้างจากหนังสือ แต่ก็ไปในทางที่ดี แถมยังใส่เอาเรื่องราวที่ไม่มีในหนังสือฮอบบิทเข้ามาด้วย แล้วไม่รู้สึกว่าหนังมันยาวเลย งานนี้เอาใจแฟนหนังสือสุดๆ มีการเพิ่มน้ำหนักจากนิยายให้ดูจริงขึ้น จนไม่รู้สึกว่าเป็นนิทานเด็กๆ 3มิติเรื่องนี้สุดยอดมาก อาจจะไม่มีลูกเล่นพุ่งออกมามากนัก แต่ไม่ปวดตาเลย ภาพคมชัด มีมิติ สีสันสดสุดๆ คุ้มจนรู้สึกว่าได้ตังทอนคืนมา

ฉากแรกเปิดตัวเมืองเอเรบอร์ นครแห่งคนแคระในภูเขาโลนลี่ เป็นการเปิดตัวที่เด็ดดวงสุดๆ บอกไว้ก่อนว่า อย่าเข้าโรงสายเป็นอันขาด ฉากนี้มีผลต่ออารมณ์ในการดูภาคต่อๆไปด้วย

มาร์ติน ฟรีแมน เป็นบิลโบ แบ๊กกินส์ที่เหมือนออกมาจากหนังสือเลย ตีบทแตกกระจุย แถมคนที่ชอบอีกคนคือ ริชาร์ด อาร์มิเทจ ในบท ธอริน บุตรแห่งธราอิน หลานแห่งธรอร์ หรือ ธอริน โอเค่นชิลด์ เทียบได้กับบทบาทของอารากอน ในลอร์ดเลย

กอลลัมเป็นเซอร์ไพร๊ซ์เด็ดของหนัง น่าเสียดายที่คงได้เห็นเป็นภาคสุดท้ายแล้ว แต่เชื่อเหอะว่า นับแต่นี้คุณจะจำเจ้านี่ไปอีกนาน ตอนฉากที่มันจะเสียของรักไป น้ำตาผมแทบไหออกมาเลย จนรู้สึกว่าเจ้านี่มันไม่ใช่คนเลวเลย มันน่าร๊ากกกกอ่ะ!!! แอนดี้ เซอร์คิส เอาออสการ์ไปเหอะ

http://www.filmofilia.com/wp-content/uploads/2012/09/The-Hobbit.jpg

สำหรับใครที่ชอบหนังแฟนตาซีอย่าพลาดเลย ยิ่งเป็นแฟนหนังลอร์ด้วยแล้ว แต่ถ้าไม่ชอบลอร์ด อย่าไปดูเลยครับ มันโทนหนังแนวเดียวกันเลย
ใครดูแล้วก็มาแช์ความเห็นกัน

$3MiFiN@L$
16th December 2012, 16:48
เพิ่งรู้นะว่า ดาบของแกรนดัฟมันมาจาก The Hobbit ตอนอ่านถึงได้รู้นะ นึกว่ามีตั้งนานแล้วใน เดอะ ลอร์ด แถมยังคิดว่าเป็นดาบธรรมดาอีกถ้าไม่รู้ว่ามันสุดยอดแค่ไหน
แต่ไม่รู้ว่าแกรนดัฟจะไปปราบเนโคแมนเซอร์ ตามหนังสือเลยมั้ย แถมอยากเห็นบีออร์นจังเลยแล้วยังหนีจากการจับกุมของราชาเอลฟ์อีก แต่ผมว่าถ้าออกแผ่นคงจะมีแบบ
Extended Edition ออกด้วยมั้ง เพราะมันดูอย่างไงๆ ตอนบิลโลวิ่งตามคณะเดินทางที่น่าจะมีอะไรที่พิเศษๆ กว่านี้ตามแนว แจ็คสัน

SinSu
16th December 2012, 16:59
ตอนแรกมันยืดๆไปหน่อย เข้าใจว่าต้องการใส่รายละเอียดให้ครบ

แต่ครึ่งแรกดูแล้วอยากหลับมากๆ

16th December 2012, 17:04
ตอนแรกมันยืดๆไปหน่อย เข้าใจว่าต้องการใส่รายละเอียดให้ครบ

สำหรับผม อ่านหนังสือมา ขอบอกเลยว่า มันสั้นไปนะ 555

16th December 2012, 17:14
เพิ่งรู้นะว่า ดาบของแกรนดัฟมันมาจาก The Hobbit ตอนอ่านถึงได้รู้นะ นึกว่ามีตั้งนานแล้วใน เดอะ ลอร์ด แถมยังคิดว่าเป็นดาบธรรมดาอีกถ้าไม่รู้ว่ามันสุดยอดแค่ไหน
แต่ไม่รู้ว่าแกรนดัฟจะไปปราบเนโคแมนเซอร์ ตามหนังสือเลยมั้ย แถมอยากเห็นบีออร์นจังเลยแล้วยังหนีจากการจับกุมของราชาเอลฟ์อีก แต่ผมว่าถ้าออกแผ่นคงจะมีแบบ
Extended Edition ออกด้วยมั้ง เพราะมันดูอย่างไงๆ ตอนบิลโลวิ่งตามคณะเดินทางที่น่าจะมีอะไรที่พิเศษๆ กว่านี้ตามแนว แจ็คสัน

แบบพิเศษวอร์เนอร์ประกาศแล้วว่าจะออกแน่ครับ

แกนดัล์ฟคงจะไปโดลกุดูร์ตอนภาคสองตอนแยกตัวออกไปตอนคณะเข้าไปในป่าเมิร์กวู๊ด เท่าที่ดูในตัวอย่าง นาทีที่ 1.06 ในหนังยังไม่มีตอนนี้ ทีแรกคงคิดว่าเป็นนาซกูลเพราะเห็นดาบ แต่พอไปดูด้วยตัวเองก็ถึงรู้ว่าเป็นเซารอนเลยผวาวิ่งหน้าตั้งแบบในตัวอย่างหนีมาบอกสภาขาว แล้วสภาก็ไฟเขียวให้ไปปราบเนโครนั่นแหละ หลังจากซารูมานขัดไว้ ในหนังสือบอกว่าไปทั้งสภาขาวเลย แต่เนโครหนีไปก่อนแล้ว คงไม่ได้เห็นเค้าบู๊กัน เว้นแต่ PJจะปรับบท ซึ่งถ้าไปทั้งสภาแบบในหนังสือ มันส์แน่คราวนี้

http://www.youtube.com/watch?v=SDnYMbYB-nU

godzaz777
16th December 2012, 17:28
ดูมาแล้วคุ้มเงินมากครับ//ผมมีโปสเตอร์กับสมุดโน็ต

thailand1896
16th December 2012, 18:09
รอส่งคราม5ทัพ

peeofzero
16th December 2012, 18:26
เกินคุ้มสัหรับหนัง 3 ชม.

teenkaiwa
16th December 2012, 19:41
วันนี้เพิ่งไปดูมาคุ้มมากครับสมการรอคอย ระหว่างที่ดูไปก็รู้สึกว่าเนื้อเรื่องคล้ายๆ LOTR : Battle for Middle Earth 2 (เพิ่งเล่นจบไปเมื่อ2อาทิตก่อน)

Aun_
16th December 2012, 19:49
ผมว่ามันสั้นไปด้วยซ้ำ เหมือนกับว่าได้เริ่มต้นใหม่ 10ปีแล้วจาก the lord ภาคล่าสุด คิดถึงมาก ก่อนจะเข้าโรง ตื้นตันอยากร้องไห้ พอดูจบแล้วอยากดูอีกสักหลายๆรอบ
HFR 3D แจ่มมากก เดี๋ยวจะไปเก็บรอบ IMAX รอเงินเข้าก่อน 555+

juventusfc001
16th December 2012, 20:04

จริงนะ ครึ่งแรกเบื่อเหมือนกัน แต่ครึ่งหลังอยากให้ต่ออีกสัก 10 ชม.
แบบว่า ติดใจ

Onmyway
16th December 2012, 20:05
งั้นผมก็คิดถูกแล้ว ที่ไม่อ่านหนังสือ

LovePiece
16th December 2012, 20:36
ไปดูมาแล้วครับ สนุกมาก ฉากอลังกาลดี รอภาค 2 แล้วแหวนมันจะมีผลเกี่ยวกับการเดินทางครั้งนี้ไหม

gavggame
16th December 2012, 23:30
ผมไม่ได้อ่านหนังสือเลย แล้วก็เดอะหลอด3ภาคก็ดูแบบ จบๆไป เอาสนุกๆฉากบูีไรงี้ ถ้าไปดูเรื่องนี้จะคุ้มไหมครับ .....(พอดีเป็นคอหนังประเภทบู๊ตลาดๆ)

Kellidev
17th December 2012, 11:59
ไปดูมาเกือบ 3 ชม. เหมือนผ่านไปชั่วโมงเดียวสนุกทั้งเรื่องคิดถึง middle earth มาก
แต่ผมว่า Model พวก ออค วาร์ก กอบลิน ไม่เนียนเท่า TLOTR เลย คนแคระบางคนก็เหมือนมนุษย์ย่อส่วนที่มีเคราเฟิ้มมากๆ
ต่างจากแต่ก่อนที่จะมีร่างใหญ่แต่ตัวเตี้ยแคระ อันนี้มันดูเพรียวๆอะ - - HFR 3D คม ชัด ลื่น มากๆ

17th December 2012, 20:20
ผมไม่ได้อ่านหนังสือเลย แล้วก็เดอะหลอด3ภาคก็ดูแบบ จบๆไป เอาสนุกๆฉากบูีไรงี้ ถ้าไปดูเรื่องนี้จะคุ้มไหมครับ .....(พอดีเป็นคอหนังประเภทบู๊ตลาดๆ)

ก็อย่างที่บอกไปครับ ถ้าดูลอร์ดแล้วมันน่าเบื่อ หรือว่าไม่ชอบ สำหรับคุณฮอบบิทก็คงไม่คุ้มเท่าไหร่ครับ มันคงไม่ใช่แนว หนังมันคล้ายลอร์ดมากๆ ถึงมากที่สุด แม้กระทั่งเพลงประกอบยังมาจากลอร์ดแทบทั้งหมด แต่หากชอบแนวตลาดๆ ผมว่าก็น่าลองนะ หนังใหญ่แบบนี้หาดูยากนะครับ นานๆทีมีให้ดู แนะนำให้ลองดูครับ ผิดหวังหรือชอบยังไงค่อยว่ากัน ไม่ได้ดูคงไม่รู้

17th December 2012, 20:26
ไปดูมาเกือบ 3 ชม. เหมือนผ่านไปชั่วโมงเดียวสนุกทั้งเรื่องคิดถึง middle earth มาก
แต่ผมว่า Model พวก ออค วาร์ก กอบลิน ไม่เนียนเท่า TLOTR เลย คนแคระบางคนก็เหมือนมนุษย์ย่อส่วนที่มีเคราเฟิ้มมากๆ
ต่างจากแต่ก่อนที่จะมีร่างใหญ่แต่ตัวเตี้ยแคระ อันนี้มันดูเพรียวๆอะ - - HFR 3D คม ชัด ลื่น มากๆ

ผู้กำกับต้องการความแปลกใหม่ให้ตำนานบทนี้ครับ ถ้าออร์คกับคนแคระมันคล้ายลอร์ดอาจจะไม่สร้างความแปลกใหม่ให้กับหนัง

อีกอย่างคนแคระที่ดูเหมือนคนน่ะ มีอยู่ 3คนที่หล่อกว่าใครเพื่อนจนดูเหมือนมนุษย์ คือ ธอริน คิลี ฟิลี 3คนนี้เป็นเชื้อสายกษัตริย์คนแคระครับ จึงดูสง่ากว่าใครเพื่อน

youthgts
18th December 2012, 12:57
ชอบนะครับ สนุกมากๆเลย 10/10 เลยเรื่องนี้อยากไปดูิีกรอบ

แต่สงสัยอยู่อย่าง ตัวที่ออกมาสู้กับพ่อมดน้ำตาล นี่ใช่ นาสกุล ปะ

pug1
18th December 2012, 13:04
สนุกมากเลยครับเรื่องนี้ คุ้มค่ามาก หนังยาวแถมสนุกด้วย วันพุทธนี่มันลกราคาก็ว่าจะไปดูอีกรอบอิอิ
ปล.ใครมีเพลงที่คนแคระร้องในหนังรบกวนขอลิงค์ด้วยครับ แหะๆ พอดีว่าเพลงมันเพราะมากเลยหนะครับ

$3MiFiN@L$
18th December 2012, 13:19
สนุกมากเลยครับเรื่องนี้ คุ้มค่ามาก หนังยาวแถมสนุกด้วย วันพุทธนี่มันลกราคาก็ว่าจะไปดูอีกรอบอิอิ
ปล.ใครมีเพลงที่คนแคระร้องในหนังรบกวนขอลิงค์ด้วยครับ แหะๆ พอดีว่าเพลงมันเพราะมากเลยหนะครับ

นี่ครับ Misty Mountains

http://www.youtube.com/watch?v=KRGLSitWsas

อันนี้เพลงหลัง EDIT ครับ song of the lonely mountain

http://www.youtube.com/watch?v=UJwyW9ngLNg

Ps. แต่ถ้าต้องการลิงค์ผมให้ทั้งอัลบั้มเลย PM มานะสำหรับคนที่ต้องการ

SoNy009
18th December 2012, 13:44
ความรู้สึกเหมือนผมดูการ์ตูนอยู่เลยอะ
แบบพวก วอส ดิสนีย์ มีร้องเพลงประสานเสียง 555

gavggame
19th December 2012, 15:05
ก็อย่างที่บอกไปครับ ถ้าดูลอร์ดแล้วมันน่าเบื่อ หรือว่าไม่ชอบ สำหรับคุณฮอบบิทก็คงไม่คุ้มเท่าไหร่ครับ มันคงไม่ใช่แนว หนังมันคล้ายลอร์ดมากๆ ถึงมากที่สุด แม้กระทั่งเพลงประกอบยังมาจากลอร์ดแทบทั้งหมด แต่หากชอบแนวตลาดๆ ผมว่าก็น่าลองนะ หนังใหญ่แบบนี้หาดูยากนะครับ นานๆทีมีให้ดู แนะนำให้ลองดูครับ ผิดหวังหรือชอบยังไงค่อยว่ากัน ไม่ได้ดูคงไม่รู้

โอ้วขอบคุณมากครับ พูดโดนใจผมเลย ถึงผมคอหนังตลาด แต่ก็คอหนังโรงอยู่ดี การดูหนังเป็นงานอดิเรกของผมครับ ขอบคุณค๊าบบบบบ

Jomzababin
19th December 2012, 15:24
สำหรับผม หนังเรื่องนี้ ไม่มีแม้แต่วินาทีเดียวที่จะทำให้เบื่อ เพราะทุกๆตอนมันเป็นการเชื่อมโยงให้เราเข้าใจ เนื้อเรื่อง The lord มากขึ้น...!!!

ดูแล้วอยากจะเข้าไปอยู่ใน ดินแดน Shire เลยทีเดียว ฮ่าๆ

harnibal409
19th December 2012, 20:31
สนุกดีครับดูไม่เบื่อเลยครับชอบกอลลั่มตอนทายปริศนากับบิลโบมากเลยดูไปดูมามันคล้ายๆอ่าง เถิดเทิงเหมือนกันน่ะนั่น 555
ภาพแบบ3Dดูแล้วเพลินเข้าไปอีกรอดูภาคต่อไปคุ้มกับเงินที่จ่ายแน่นอนครับ

satsawat7925
19th December 2012, 21:19
ดูมาเมื่อกี้มันส์มากๆ เอ่อ อยากรู้อย่างเดียว บาริน ใช่คนเดียวกับที่เป็นญาติกับ กิมลี่ และเป็นศพในภาคแรกหรือเปล่า ตอนที่พวก โฟรโด้เข้าไปใน เหมืองมอเรีย อ่า ใครอ่านหนังสือมาไขข้อสงสัยให้หน่อยครับ

19th December 2012, 22:09
ชอบนะครับ สนุกมากๆเลย 10/10 เลยเรื่องนี้อยากไปดูิีกรอบ

แต่สงสัยอยู่อย่าง ตัวที่ออกมาสู้กับพ่อมดน้ำตาล นี่ใช่ นาสกุล ปะ

ใช่ครับ หนึ่งในนาซกูลทั้ง9 นั่นคือหัวหน้าพวกนาซกูลครับ วิชคิง ราชาขมังเวชแห่งอังมาร์ คนที่แทงโพรโดบนยอดเวทเทอร์ท็อปในลอร์ดภาคแรก ส่วนเนโครมันเซอร์ที่เป็นเงาดำๆในป้อมโดล-กุดูร์ นั่นคือเซารอนครับ

19th December 2012, 22:15
ดูมาเมื่อกี้มันส์มากๆ เอ่อ อยากรู้อย่างเดียว บาริน ใช่คนเดียวกับที่เป็นญาติกับ กิมลี่ และเป็นศพในภาคแรกหรือเปล่า ตอนที่พวก โฟรโด้เข้าไปใน เหมืองมอเรีย อ่า ใครอ่านหนังสือมาไขข้อสงสัยให้หน่อยครับ

ถูกครับ บาลินมีน้องคือ ดวาลิน(คนแคระหัวล้าน) ซึ่งเป็นญาติกับโกลอิน(คนที่หน้าคล้ายกิมลีที่สุด ซึ่งก็คือพ่อกิมลี) และโออิน(คนที่หูหนวกแล้วใช้เครื่องฟังเสียงจ่อหูบ่อยๆ) 5ปีหลังจากจบเหตุการณ์ในฮอบบิท บาลินได้นำกองทัพคนแคระไปยึดคาซาด-ดูม แต่ยึดได้ไม่นาน ก็โดนก็อบลินสังหารตายกันหมด ซึ่งกิมลีไม่รู้เหตุการณ์นี้ เพราะอยู่ไกล เลยไม่รู้เลยว่าคาซาด-ดูม มันร้างไปแล้ว

thanet
20th December 2012, 01:17
ดีนะที่ผมยังไม่ได้ดู The lord of the ring เลยสักภาค :sweat ตอนนี้จะไล่ดูทั้ง3ภาคเลยยยยยย:p

Jaay
21st December 2012, 19:22
เกินคุ้มสัหรับหนัง 3 ชม.

ใช่ครับผมว่าเนื้อเรื่องนี้ใช่เลย

Jaay
21st December 2012, 19:23
คุ้มเงินสุดๆๆ ครับหนังสนุกมาก

21st December 2012, 23:55
ถูกครับ บาลินมีน้องคือ ดวาลิน(คนแคระหัวล้าน) ซึ่งเป็นญาติกับโกลอิน(คนที่หน้าคล้ายกิมลีที่สุด ซึ่งก็คือพ่อกิมลี) และโออิน(คนที่หูหนวกแล้วใช้เครื่องฟังเสียงจ่อหูบ่อยๆ) 5ปีหลังจากจบเหตุการณ์ในฮอบบิท บาลินได้นำกองทัพคนแคระไปยึดคาซาด-ดูม แต่ยึดได้ไม่นาน ก็โดนก็อบลินสังหารตายกันหมด ซึ่งกิมลีไม่รู้เหตุการณ์นี้ เพราะอยู่ไกล เลยไม่รู้เลยว่าคาซาด-ดูม มันร้างไปแล้ว

ได้เห็นหน้าค่าตาแล้ว ก็นอนตาหลับละ

tentoewizard
23rd December 2012, 03:08
ดีนะที่ผมยังไม่ได้ดู The lord of the ring เลยสักภาค :sweat ตอนนี้จะไล่ดูทั้ง3ภาคเลยยยยยย:p
เเต่ผมว่านะ ความสนุกหนะ มันยุที่ว่า ดู 3 ภาคเเรกมาเเล้ว แล้วมาดูต้นกำเนิดทีหลัง ว่า 3 ภาคเเรกมันมาได้ยังไง ปราสาทนี้ร้างเพราะอะไร หรือดาบเรืองเเสงนี้ได้มายังไง ผมว่ามันสนุกกว่าเยอะเลย เหมือนได้ดูเซอร์ไพรซ์ว่าอ้ออออ มันเป็นมาอย่างนี้นี่เอง ใช่ป๊ะล๊ะ

Minecraft
23rd December 2012, 04:57
ปัญหาคือผมลืม The Lord ไปหมดแล้ว ฮ่า ๆ โอ๊ย แต่สนุกจริงครับ เสียดายไม่ได้ดู HFR 3D ไม่รู้ว่าเป็นไง แต่ถ้า IMAX 3D หรือ 3D ผมว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ หนังเรื่องไม่ค่อยมีลูกเล่นกับคนดู ถ้าจะ 3D ผมว่า Star Trek Into The Darkness คุ้มกว่าเยอะครับ ก็ดูได้น่ะฮ่ะแต่ท่าจะเก็บรายละเอียด มันมองยาก 555

nititorn1
24th December 2012, 19:13
ผมสังเกตเห็นไม้เท้าของพ่อมดสีน้ำตาลราดากัสต์ อะครับมันของ แกรนดัฟ ไม่ใช่เหรอหรือเขาจะมอบให้แกรนดัฟในภาคต่อ
http://upic.me/i/ky/gandalf_mckellen_lord_of_the_rings.jpg (http://upic.me/show/42206101)http://upic.me/i/wo/118untitled.jpg (http://upic.me/show/42242761)
รูปแกรนดัฟ ในภาค the lord of the ring ครับ

SchooL
24th December 2012, 21:05
หนังสนุกมากครับ คิดถึง The Lord มากๆเลย ไม่เสียดายตังอะ โคตรชอบ รอดูภาคต่อครับ น่าดูมากๆ ที่ชอบเป็นพิเศษคือตัวหนังสือกับเพลงครับ ยังคงเพราะเหมือนเดิมไม่เปลี่ยน อยากให้ทำออกมาอีกหลายๆภาค ผมจะไม่พลาดสักภาคเลยครับ ^^

28th December 2012, 23:55
ผมสังเกตเห็นไม้เท้าของพ่อมดสีน้ำตาลราดากัสต์ อะครับมันของ แกรนดัฟ ไม่ใช่เหรอหรือเขาจะมอบให้แกรนดัฟในภาคต่อ
http://upic.me/i/ky/gandalf_mckellen_lord_of_the_rings.jpg (http://upic.me/show/42206101)http://upic.me/i/wo/118untitled.jpg (http://upic.me/show/42242761)
รูปแกรนดัฟ ในภาค the lord of the ring ครับ

ภาคต่อไปเท่านั้นครับที่จะไขปริศนาทั้งหมดได้

hianoy007
30th December 2012, 13:02
ผมอยากจะบอกเลยช่วงเเรกตามหนังสือเเป๊ะๆๆๆ 555 สนุกมากครับรอภาคต่อ:pleasantry

White_hand
31st December 2012, 09:38
ผมอยากให้หนังเรื่องนี้ฉายซัก 5 ชั่วโมง เวอร์ไปไหม :o

Xelx
1st January 2013, 01:59
สงสัยนิดๆครับ พอดีไม่เคยดู the lord คือว่ามันจะมีภาคต่อไหมครับ แบบว่า the hobbit part2 อะไรง้อะครับ เพราะมันเหมือนหนังยังไม่จบนะ ไหนจะไปเอาเมืองเอเรบอร์คืนมา ไหนจะนิโครแมนเซอร์อีก(เขียนถูกไหม?) หรือว่าเเนื้อเรื่องเหล่านี้มันอยู่ใน the lord ทั้ง3ภาคแล้ว ผมยังข้องใจอยู่

แต่ถึงจะสงสัยนิดๆแต่ผมว่าคุ้มมากครับเรื่องนี้ แรกๆก็ปูเรื่องนานหน่อย แต่ผมว่าไม่นานนะ แล้วหลังมันโคตรๆ ขนาดยังไม่เคยดู the lord เลยนะ ผมว่าถ้าเคยดู the lord มาก่อนคงต้องได้อารมณ์กว่านี้แน่เลย

helos
1st January 2013, 09:23
^
^
3 ครับ ภาค 2 ปลายปี 2013 ภาค 3 กลางปี 2014

ถ้าไม่เคยดู lord ก็รีบจัดอย่างด่วนเลยครับ แบบตัวเต็ม extend edition ด้วยนะครับ