PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมขอถามอะไรชาว JKG หลายๆข้อหน่อย

Darkgamer
8th April 2013, 19:57
1.ทำไมโจรไม่ใช้ Silencer(กระบอกเก็บเสียง) เวลาจะปล้นหรือฆ่าผู้เคราะห์ร้าย
2.ทำไมพวกโจรขึ้นบ้านกลางดึกมันไม่ศึกษา "วิถีแห่ง Stealth" ก่อนจะปล้นบ้าน
3.ทำไมพวกโจรใต้มันไม่แอบบุกไปที่ค่ายหารแล้วลอบสังหารพวกเขาทีละคน(ข้อนี้อย่าหาว่าผมไม่รักชาติแต่ถ้าใช้วิธีนี้จะตัดกำลังทหารไปได้มากกว่าที่ทำอยู่ในปัจจุบัน)
4.ถ้าผมจะหาซื้อ Silencer,Red dot,อุปกรณ์เสริมปืนอื่นๆ จะหาซื้อได้ที่ไหน
ที่ถามทั้งหมดนี้ขอให้ตอบตามความจริงนะครับผมต้องการข้อมูลนี้ไปให้ "ใครบางคน" ผมจะได้รับค่าตอบแทนเป็นเงิน 10 ล้านบาท
ปล.ทั้งหมดที่พูดมาผมล้อเล่นแต่ที่ถามไปขอให้ตอบตามความจริง

LIVE
8th April 2013, 20:01
เข้ เล่น HM มากไปป่าวเนี่ย (ผมไม่ตอบ ผมแสดงความคิดเห็น)

Ruffian
8th April 2013, 20:02
ถ้าโจรมีเงินมาอัพปืน คงไม่ต้องมาปล้นหลอกมั้ง

O'z NEWBIE IN THE H.H.
8th April 2013, 20:03
ข้อ 1 โจรไม่มีเงิน ข้อ 2 โจรไม่มีเวลา ข้อ 3 โจรโง่ไม่มีความสามารถ ข้อ 4 google search ร้านขายอุปกรณ์เสริมปืนแต่ต้องเอาร้านที่ถูกกฎหมายนะ :o

Darkgamer
8th April 2013, 20:06
ข้อ 1 โจรไม่มีเงิน ข้อ 2 โจรไม่มีเวลา ข้อ 3 โจรโง่ไม่มีความสามารถ ข้อ 4 google search ร้านขายอุปกรณ์เสริมปืนแต่ต้องเอาร้านที่ถูกกฎหมายนะ :o
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับรอคนต่อไป:o(ผมรอคนที่ตอบได้โดนใจผมอยู่)

Molotovskill
8th April 2013, 20:06
เเหม่ๆ นึกว่าคุณจะไปเป็นโจรเเทน - -

zanuk9876
8th April 2013, 20:08
1.โจรไม่มีตังค์ครับ
2.ข้อนี้ผมว่ามันก็ Stealth กันทุกคนขึ้นอยู่กับจะเนียนไม่เนียน
3.มันไม่มีฝีมือครับ 55
4.ไม่รู้ครับ

planxthanee
8th April 2013, 20:17
1.มันไม่ใช่เกม
2.มันไม่ใช่เกม
3.มันไม่ใช่เกม
4.มันไม่ใช่เกม
5.มันไม่ใช่เกม

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันทำไม่ได้จริงมั้ย? ใครจะรู้ในอนาคตโจรอาจจะใช้ของที่ผมบอกและหนีการจับกุมได้ง่ายขึ้นก็ได้

โจรใต้ไม่ใช่ Hitman จะมีอาวุธไล่ลอบสังหานชาวบ้านอย่างแม่นยำ
ใจรใต้ไม่ใช่ SplinterCell ที่จะมีอุกรณ Hitech คอยหลบหนีปีนป่าย
ใจรใต้ไม่ใช่ประเทศชาติ เปนแค่กองกำลังเล็กๆ อาวุธมีน้อยยังต้องคอยปล้นค่ายทหารไทยอยู๋
ใจรใต้ไม่ใช่ America ต่อให้อนาคตแค่ไหน โจรมีอะไร พี่ไทยเราก็มีมากกว่านั้น

เอาตามความเปนจริงนะ

Darkgamer
8th April 2013, 20:21
1.มันไม่ใช่เกม
2.มันไม่ใช่เกม
3.มันไม่ใช่เกม
4.มันไม่ใช่เกม
5.มันไม่ใช่เกม
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันทำไม่ได้จริงมั้ย? ใครจะรู้ในอนาคตโจรอาจจะใช้ของที่ผมบอกและหนีการจับกุมได้ง่ายขึ้นก็ได้

denhotx
8th April 2013, 20:40
1. เพราะว่าขี้เกียจละ (หรือต้องการให้คนอื่นรู้)
2. ไม่มีตังค์ (ใครจะสอนละถ้าไปเรียน แมวเหรอ - -")
3. อันนี้เป็นคุณ คุณจะกล้าวิ่งเข้าไปตายไหมล้ะ (วิ่งไปตายชัดๆ(ถ้าแบบ stealth assassinate ก้อว่าไปอย่าง))
4. สามารถหาซื้อได้ที่ร้านขายยาทั่วไป

exodus
8th April 2013, 21:16
1.ทำไมโจรไม่ใช้ Silencer(กระบอกเก็บเสียง) เวลาจะปล้นหรือฆ่าผู้เคราะห์ร้าย
2.ทำไมพวกโจรขึ้นบ้านกลางดึกมันไม่ศึกษา "วิถีแห่ง Stealth" ก่อนจะปล้นบ้าน
3.ทำไมพวกโจรใต้มันไม่แอบบุกไปที่ค่ายหารแล้วลอบสังหารพวกเขาทีละคน(ข้อนี้อย่าหาว่าผมไม่รักชาติแต่ถ้าใช้วิธีนี้จะตัดกำลังทหารไปได้มากกว่าที่ทำอยู่ในปัจจุบัน)
4.ถ้าผมจะหาซื้อ Silencer,Red dot,อุปกรณ์เสริมปืนอื่นๆ จะหาซื้อได้ที่ไหน
ที่ถามทั้งหมดนี้ขอให้ตอบตามความจริงนะครับผมต้องการข้อมูลนี้ไปให้ "ใครบางคน" ผมจะได้รับค่าตอบแทนเป็นเงิน 10 ล้านบาท
ปล.ทั้งหมดที่พูดมาผมล้อเล่นแต่ที่ถามไปขอให้ตอบตามความจริง

1. เพราะไซเลนเซอร์ถูกจัดเป็นอาวุธควบคุม จากฝั่งตะวันตก หรือพูดง่ายๆว่าหาปืนอาร์ก้า ยังหาง่ายกว่าไซเลนเซอร์ซักอันอีก
2. ไม่เข้าใจ แต่ข้อความมันดูเลอะเทอะชอบกล
3. ปัญหานี้ยาวครับ มาเฟียใต้ ทหารไทยชั้นผู้ใหญ่ พอค้ายาเสพติด+น้ำมันเถื่อน ทุกอย่างมันผูกปมอย่างซับซ้อน แล้วมันก็เป็นแค่ "เกมสมคราม" ไม่ใช่สงคราม "เต็มรูปแบบ" ทุกสิ่งล้วนยืนพื้นอยู่บนผลประโยชน์ บางอย่างทำได้ บางอย่างทำไม่ได้ ไอ้ที่ทำไม่ได้ไม่ใช่เพราะไม่มีปัญญาทำ แต่ทำแล้วมีปัญหาต่อผลประโยชน์ทับซ้อน ที่สำคัญคือพวกนี้มันเล่น mind game เล่นกับความรู้สึกและปัญหาความเกลียดชัง ส่วนหนึ่งที่ปัญหามันแก้ไขได้ไม่เต็ม 100 ก็เพราะประชาชนอย่างเราๆไปดิ้นตามเกมของพวกนี้ด้วยความโง่บัดซบของตนเองนั่นแหละ
4. red dot น่าจะพอหาได้เพราะมันก็แค่เลเซอร์ชี้เป้า+สโคป แต่ไซเลนเซอร์เป็นอาวุธควบคุม หายากมากๆคือแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่มันจะหลุดออกมาจากโรงงาน จริงๆมันมีมีมากกว่านั้นน่ะ อย่างพวกลูกซองออโตเมติกนี่ก็อาวุธควบคุมเหมือนกัน

NCIS{Fc}
8th April 2013, 21:41
มันเป็นสงครามทางการเมืองครับเรื่องโจรใต้เนี่ย

Nuttapons
8th April 2013, 21:44
โจรมีอย่างเดียวละครับ คือ ไม่มีสมอง ถ้ามี สมอง คงไม่ทำแบบนี้

ปล. จขกท เล่นเกมส์มากเปล่าเนี่ย เวลาออกไปข้างนอก สงสัยนึกว่าเปน cpt.Price 555555

armakusarecord
8th April 2013, 21:52

คุณคงเล่นเกม FPS มากไป
1. ของแต่งปืนคุณคิดว่ามันหาง่ายหรือถูกหรอ ถ้ามันรวยมันไม่ ปล้น จี้ ฆ่า หรอกครับ
2. ชีวิตจริงครับไม่ใช่หนัง บวกกับความโง่ที่มาเป็นโจร
3. ถ้ามันบุกเข้าง่ายๆอย่ามีเวรยามติดอาวุธ กล้องวงจร เลยดีกว่าครับ
4. ร้านขายอาวุธ

Mercury
8th April 2013, 21:56
1.มันหายาก (คือไม่รู้จะตอบอะไร มันเป็นแบบนี้จริงๆ ทหารส่วนใหญ่ก็จะไม่พกนะครับเท่าที่ดูๆ จะพกเฉพาะหน่วยรบพิเศษ)
2.จริงๆแล้วก็ทำกันเงียบๆครับ แต่อยู่ที่วิธีของแต่ละคน
3.มันไม่ได้ง่ายอย่างที่พูดหรอกครับ ทหารผ่านการฝึกมาอย่างหนัก โจรไม่มีทางสู้ทหารในระยะประชิดได้ (และค่ายทหารมีการป้องกันอย่างดี ลอบเข้าไปยาก ไม่เหมือนซ่องโจรนะครับ)
4.ผมไม่รู้ 555

kratos
8th April 2013, 22:02
ถามคำถามอะไรครับเนี่ย งง

Fairy
8th April 2013, 22:07
Skill Point ไม่พอจะอัพ Skill ครับ

pogamony
8th April 2013, 22:31
คำตอบทั้งหมดเพราะว่า คนที่ เขาคิดให้รอบคอบเขาจะไม่ไปเป็นโจรไงครับ

weerapat222
8th April 2013, 22:37
สิ่งมันต้องการคือ ความก่อกวนไม่ใช่ชีวิตทหารครับ

NightTheHCG
8th April 2013, 22:40

1. เพราะมันหายาก และมันก็ไม่ได้เก็บเสียงได้แนบเนียนแบบใน"เกม" ที่ยิง****แทบจะข้างหูอยู่แล้ว คนรอบข้างก็ไม่ได้ยิน
2. โจรไม่มีมินิแมพ ไม่มี ก็อกเกิ้ลวิชชั่น ไม่มีความสามารถแบบในหนัง คนที่อยู่ในนั้นไม่ใช่ AI ที่จะเดินไปใกล้ๆจนแทบจะได้กลิ่นตดแล้วก็ยังไม่รู้ตัว **เล่นเกมมากไปป่าว
3. เหมือนกับข้อ 2 แต่เสี่ยงกว่า พลาดที ตาย
4. ไม่รู้ และก็คงไม่ได้หาง่ายๆแบบในเกมที่กดคลิกเข้า ช็อปเลือกซื้อได้ทันที

Lattapol087
8th April 2013, 22:47
ไม่ได้ว่านะครับบางคนแสดงความเห็นเหมือนด่า ตอบดีๆก็ได้นะ เขาถามดีเราก็ต้องตอบดีๆ บางคนออกความเห็นหยั่งกะโชว์ภูมิ :)

pinkie pie
8th April 2013, 22:48
Silencerไม่ได้ดังจิ้วๆเหมือนในหนังสักหน่อย และถ้าจะให้เบาจริงก็ต้องใช้แบบอย่างดี+กระสุนพิเศษ

http://m.youtube.com/watch?v=s5MrC68udj8
ลองฟังดูแทบไม่ต่างกันเลย ยิ่งปืนคาลิเบอร์ใหญ่ๆหรือพวกปืนกลยิ่งไม่ต้องพูดถึง
ที่เหลือคำถามมันค่อนข้างจะไร้สาระอ้ะนะขอไม่ตอบละกัน

Rotten_apple
8th April 2013, 23:01
โจรบ้านเราไม่ใช่โจรหรูหราแบบในหนังในเกมนะครับ:sweat แล้วพวกของแต่งปืนผมเห็นทั่วไปตามตลาดปืนในกรุงเทพนะ

zerohut
8th April 2013, 23:19
โจรใต้'s Brain

http://dailyfitnessmagz.com/wp-content/uploads/2011/01/Cabbage-Health-Benefit.jpg

Blizt
9th April 2013, 05:55

อะ ตอบเป็นวิชาการให้ละกัน
1.เท่าที่ผมทราบมาSilencerหรือที่เก็บเสียงเนี่ยถือว่าจัดอยู่ในกลุ่มยุทธภัณฑ์ครับ คือประมาณว่าไม่ใช่ว่ามีเงินก็ไปซื้อได้ต้องมีเอกสารมากมายประกอบเพราะถ้าสิ่งนี้ตกไปอยุ่ในมือคนชั่วแล้วมันจะเป็นปัญหาใหญ่มาก แม้แต่ทางกองทัพถ้าจะซื้อก็ต้องระบุหน่วยงาน สังกัด
หรือภารกิจอะไรต่อมิอะไรเป็นพิเศษครับเวลาจะใช้ทางการจะเป็นคนมอบให้ใช้และต้องนำมาคืนใครมีไว้ในครอบครองถือว่าผิดกฎหมายครับ ผู้ที่ครอบครองได้ก็คงมีแต่หน่วยงานราชการเท่านั้นไม่มีของส่วนบุคคลครับ ดังนั้นจึงไม่มีขายตามร้านทั่วไป

2.บอกตามตรงเลยครับ โจรพวกนี้ก็ฝึกมาดีพอสมควรไม่ง้นมันไม่ฆ่าคนของเราไปเยอะขนาดนี้หรอก แต่ทางฝั่งเราก็ไม่ใช่กระจอกครับ เรียนการรบมาเหมือนกัน "วิถีแห่ง Stealth" ที่คุณบอกมานี่รู้สึกจะไม่มีในยุทธวิธีการรบของทหารนะครับ แต่ที่ใกล้เคียงก็คงจะมี

2.1"การรบแบบกองโจร" ซึ่งแบบกองโจรนั้นเกิดในสมัยสงครามเวียตนามครับ ที่พวกเวียตนามอาศัยความได้เปรียบจากพื้นที่ภูมิประเทศที่ตนถนัดและการวางกับดับ จุดหลักๆของกลยุทธ์นี้คือ "การใช้กำลังส่วนน้อยต่อสู้กับกองกำลังที่มีขนาดใหญ่กว่าเข้มแข็งกว่า มีปริมาณกำลังพล อาวุธยุทโธปกรณ์ที่เหนือกว่า โดยมียุทธวิธีการรบแตกต่างจากสงครามตามแบบในตำรา" จึงทำให้กลยุทธ์นี้มีชื่อเรียกอีกอย่างว่า "สงครามนอกรูปแบบ" เพราะมันไม่มีแบบแผนที่ตายตัว พลิกแพลงได้ตลอดตามสถาณการณ์ (พวกโจรใต้ก็ใช้วิธีนี้แหละ)

2.2"การรบแบบสายฟ้าแลบ" หรือ บลิซครีก (Blitzkrieg) เกิดขึ้นที่เยอรมันครับ สมัยสงครามโลกครั้งที่2 หลักการของสงครามสายฟ้าแลบนั้น คือการใช้การสนธิกำลังของ หน่วยยานเกราะที่มีความเร็วและรุนแรง กับอำนาจการยิงของปืนใหญ่และเครื่องบิน รวมกับการเคลื่อนที่ที่รวดเร็วของทหารราบในการเข้ายึดพื้นที่ มีคำแสลงที่ใช้เรียกยุทธวิธีนี้ว่า "Strike First,Strike Hard" คือการโจมตีครั้งแรกต้องทำให้รวดเร็วที่สุดมีเท่าไร้ใส่ให้หมด ขั้นตอนในการทำการรบแบบสายฟ้าแลบคือ เตรียมการ>>ตีลวง(เป็นการหลอกให้ข้าศึกตายใจ)>>ตีจริง(หลังจากที่มันตายใจตอนนี้แหละใส่ไม่ยั้ง)

3.ค่ายทหารไม่ใช่สุสานครับ ที่ใครอยากเข้าไปก็เข้าไปได้ ไม่มียามเฝ้า เดินไปแบบไม่กลัว แต่นี่มันภาคใต้ครับยิ่งตอนนี้มีคนเฝ้าตลอด24ชั่วโมงเลย การจะแอบเข้าไปลอบสังหารเป็นอะไรที่ยากมาก ถ้าจะทำจริงๆก็ต้องยึดหลักการจากข้อข้างบนเอานะ

4.red dotหาซื้อได้ทั่วไปครับ ไม่ใช่ของร้ายแรงใครอยากมีก็มีไป แต่silencerนี่บอกเลยว่า หมดสิทธ์!!! ้ถาอยากรู้ว่าอะไรที่คุณไม่สามารถมีไว้ครอบครองได้ ศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ http://www.chemtrack.org/Law/Mod-2551.pdf

และสุดท้ายแน่นอนครับชีวิตจริงไม่ใช่เกมส์ เพราะจากที่ผมดูเหมือนเจ้าของกระทู้จะอินกับเกมส์Splinter Cellมากไปหน่อย ผมก็ชอบเกมส์นี้นะเป็นเกมส์โปรดผมเลย ลงทุนซื้อแท้จากsteamเลยหล่ะ แต่เกมส์ก็คือเกมส์ครับมันเอามาเทียบกับชีวิตจริงไม่ได้เลยแม้แต่นิดเดียว ในเกมส์เวลายิงกันคุณยังมีเล็งred dotหวังhead shotแต่ในชีวิตจริง ไม่มีใครมามัวเล็งยิงแบบในหนังหรือเกมส์หรอกครับแทบจะยิงไปแบบไม่ได้เล็งกันเลยหล่ะ อาศัยความรู้สึกเข้าว่าจะเล็งยิงได้ก็ต่อเมื่ออยู่ในระยะที่ห่างพอสมควรแต่ถ้ายิงกันใกล้ๆแบบในคลิปภาคใต้ที่เห็นแชร์กันแบบนั้น ผมมั่นใจว่าแทบจะไม่มีใครเล็งหรอกครับ เผลอๆโผล่ไปแต่ปืนยิงกราดออกไปแต่ตัวหลบอยู่ที่กำบังก็มี

ทำไมผมถึงรู้ผมไม่ใช่ทหารหรอกครับ เอาเป็นว่าผมอยู่วงการนี้มาตั้งแต่เกิดละกันเพราะครอบครัวเป็นทหาร ส่วนข้อมูลเกี่ยวกับโจรใต้ผมได้มาจากเพื่อนที่ประจำการอยู่ที่นั่น(ตอนนี้ก็ยังอยู่ที่นั่นอยู่) ส่วนผมทำงานเกี่ยวกับการทหารเฉยๆแต่ไม่ได้เป็นทหารนะ

ส่วนเรื่องยุทธวิธีการรบสามารถเอาชื่อพวกนั้นไปเซิชในอากู๋ได้นะ ความรู้ทั้งนั้น

opaljj
9th April 2013, 06:32
ผมรู้ข้อ 4 ครับ ถนนอุณากรรณ มีร้แนขายปืนอยู่ เเนะนำร้อนชื่อโยธินครับเเต่จำไม่ได้ว่าชื่อเติมๆว่าอะไร เเต่มีคำว่าโยธินอยู่ครับ หน้าร้านจะดูเหมือนขายปืนโบราณเเต่ข้างในหลังร้านเเมร่งคนละเรื่องเลย
มีเเทบทุกอย่างถ้าไม่มีของก็สามารถสั่งของๆด้ครับ รับหาปืนตุ่งเเต่ธรรมดา ยังทำจากเงินเเละทองกันเลยทีเดียว เเต่ไม่มีกระสุนขายในร้านถ้าอยากได้ต้องไปสั่งร้านมาส่งถึงบ้าน
เเต่บริการเขาดีมากเลยเเหละ ซื้อบ่อย55555555