PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หัดเล่นกีต้าร์ครับ แนะนำที

purinatjr
13th October 2013, 08:19
มันต้องทำยังไงบ้างครับ คือชีวิตนี้ไม่เคยจะแตะกีต้าร์มาก่อนเลย
ต้องฝึกจาก ยังไงไปยังไง รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ -0-
ขอบคุณครับ

beambeam123
13th October 2013, 08:28
ผมก็เล่นมาได้ปีนึงละ ยังไม่กล้าเอาไปเล่นที่ไหนเลย 55 ที่ผมฝึกอันแรกคือจำคอร์ดครับ แล้วก็ฝึกจับจังหวะ หรือจะใช้ Metronome ก็ได้ครับ (ตีคอร์ด)

อย่าไปหักโหมเชียวนะครับ กีต้าร์ต้องอาศัยเวลาฝึก อาศัยเล่นทุกวันจับทุกวัน ฝึกทุกวันเดี๋ยวมันก็เป็นเองครับ พอได้ในระดับนึงแล้วค่อยฝึกเทคนิคอื่นๆเพิ่มทีหลังครับ

เล่นแรกๆอาจจะเจ็บนิ้วบ้าง แต่เล่นนานๆแล้วมันจะด้านไปเองครับ

อันนี้ที่ผมใช้ฝึกเล่น แต่ท่านอื่นก็คงมีเทคนิคที่ดีกว่าผม...

(รอท่านอื่นมาตอบ)

kingtamza
13th October 2013, 09:00
ผมก้ไม่มีไรแนะนำมากหรอกครับ.....ถ้ามีกีต้าร์ไฟฟ้า หรือ กี่ต้าน์โป่ง-ไฟฟ้า แนะนำเล่นเกมส์นี่เลย

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=138548&highlight=RockSmith

ผมแนะนำให้เล่นแต่เพลงเดียวจนคล่องแค่วแล้วค่อยไปเล่นเพลงใหม่นะครับ

อยากเล่นกีต้าร์ทั่งที สุดท้ายก้มาเล่นเกมส์เหมือนเดีม :o:o:o:o

jirapot
13th October 2013, 09:31
ซ้อม... ฮ้าๆๆๆๆ อยากเล่นไรก็เล่นไปครับ หาเพลงง่ายๆ เปิดดูคอร์ดก่อน แล้วก็ดีดๆเอา ชอบแบบไหนก็ดีดไป

ผมเล่นมา 6 ปีแล้วครับแต่ยังไม่ค่อยเก่งเลย = = มีวงด้วยนะ เป็นวงโรงเรียน อยู่ แต่ไม่ค่อยเอาอ่าว ฮ้าๆๆ

พยายามงึกซ้อมไปครับ เดี๋ยวก็เก่ง ตอนแรกผมก็เรียน จับหลักได้ เดี๋ยวก็มาพัฒาตัวเองได้ไวครับ ช่วงแรกๆนานหน่อย

เน้นซ้อมเยอะๆครับ แต่ห้ามท้อ ผมซ้อมวันนึงก็ประมาณ 6 ชั่วโมง (สำหรับเวลามีแข่ง หรือโชว์) ถ้าปรกติ ซัก 30 นาทีก็พอแย้ว

ผมเคยซ้อมจนแอมป์กีต้าร์พังไปตัว ฮ้าๆๆ น่าดีใจแปลก

AtanagonP
13th October 2013, 09:43
ฝึกแกะ Solo เพลงง่ายๆ ครับ แล้วนิ้วจะไปเอง ถ้าจำไม่ผิดตอน ม.1 ผมเล่นเพลง oye como va - Santana
samba pa ti - Santana ครับ พ่อให้เล่น ฮ่าๆๆๆ แล้วก็ฝึก ตีคอร์ด ไม่ใช่ตีไส่ๆอย่างเดียวนะครับ ต้องฟังเพลงจังหวะ
แล้วก็ต้องไม่เด่นเกินนักร้อง (แล้วแต่อารมณ์เพลง) แล้วก็ฝึก picking นะครับ (หาดูได้ในเน็ต) ถึงตอนนี้ผมเล่นมาแล้ว 5 ปี 6 เดือน
ยังไม่เบื่อเลย ตอนนี้กำลังเล่นเบส เนื่องจาก(อาจารย์ให้เล่น- -*) เพราะในวงไม่มีคนเล่น (วงลูกทุ่ง) ผมเล่นกีต้าร์มา 3 ปี เล่นเพลงเพดาน ได้สบายเลย
ที่ผมแกะเพราะไปต่อมือให้รุ่นน้อง ฮ่าๆๆๆ ผมแนะนำแค่นี้แหละครับ ขอให้เก่งๆนะครับ
ปล.เล่นดนตรีหนะเล่นไปเลย ผิดถูกชั่งมัน ขอแค่ได้เล่น ฮ่าๆๆๆ

THewOVer
13th October 2013, 10:05
ผมก้ไม่มีไรแนะนำมากหรอกครับ.....ถ้ามีกีต้าร์ไฟฟ้า หรือ กี่ต้าน์โป่ง-ไฟฟ้า แนะนำเล่นเกมส์นี่เลย

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=138548&highlight=RockSmith

ผมแนะนำให้เล่นแต่เพลงเดียวจนคล่องแค่วแล้วค่อยไปเล่นเพลงใหม่นะครับ

อยากเล่นกีต้าร์ทั่งที สุดท้ายก้มาเล่นเกมส์เหมือนเดีม :o:o:o:o

ผมมีกัต้าโปร่งไฟฟ้า อ่ะครับใช้สายอะไรต่อครับ..???

HANG-ON
13th October 2013, 10:27
จับคอร์ด C - A - G - D วนไปเรื่อยๆจนมันคล่องแล้วฝึกจับคอร์ดทาบเลย คอร์ดยิบย่อยอื่นๆค่อยฝึกทีหลัง(ง่ายกว่าคอร์ด C อีก)
พอทาบได้คล่องแล้วฝึกตีคอร์ดต่อ ...ทำได้แค่นี้ เพลงบนโลกทั้งโลกคุณเล่นได้หมดครับ

ปล. ใช้กีตาร์โปร่งฝึกก่อนจะดีมาก สายมันแข็งกว่าไฟฟ้า นิ้วจะด้านเร็วกว่า(แต่เจ็บกว่าเหมือนกัน) ถ้าเล่นโปร่งได้ ไฟฟ้าก็ง่ายๆเลยครับ

kingtamza
13th October 2013, 10:42
ผมมีกัต้าโปร่งไฟฟ้า อ่ะครับใช้สายอะไรต่อครับ..???

ก้สายต่อใส่ แอ๋ม/ลำโพง แบบปกติแหละครับ

ส่วนนี่เป็นวิธีเล่นแบบไม่ต้องใช้สายแท้ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=141168&highlight=RockSmith

(สายแท้มันจะเป็น หัวแบบ USB ต่อเข้ากับคอมโดยตรงเลยหน่ะ)

kingtamza
13th October 2013, 10:44
จับคอร์ด C - A - G - D วนไปเรื่อยๆจนมันคล่องแล้วฝึกจับคอร์ดทาบเลย คอร์ดยิบย่อยอื่นๆค่อยฝึกทีหลัง(ง่ายกว่าคอร์ด C อีก)
พอทาบได้คล่องแล้วฝึกตีคอร์ดต่อ ...ทำได้แค่นี้ เพลงบนโลกทั้งโลกคุณเล่นได้หมดครับ

ปล. ใช้กีตาร์โปร่งฝึกก่อนจะดีมาก สายมันแข็งกว่าไฟฟ้า นิ้วจะด้านเร็วกว่า(แต่เจ็บกว่าเหมือนกัน) ถ้าเล่นโปร่งได้ ไฟฟ้าก็ง่ายๆเลยครับ

ใช่ครับ

ถนัดไฟฟ้า ไปจับโปร่ง เล่นแทบไม่เป็น เพราะมันอันใหญ่ จับไม่ถนัดเลย:o:o:o

Footfeet45
13th October 2013, 10:57
ผมแนะนำให้หัดคอร์ดให้ได้มากๆนะครับ และหาเพลงที่คอร์ดง่ายๆเล่น เช่นเพลง zombie ฯลฯ ช่วงแรกๆก็เล่นคอร์ดธรรมดาก่อนก็ได้ครับ จากนั้นพอจับคอร์ดได้คล่องแล้วก็ดีดให้เป็นจังหวะ พอเล่นได้เเล้วก็ค่อยฝึกคอร์ดทาบครับ (หมายถึงคอร์ดที่เอานิ้วชี้ทาบทุกสายอะ) จากนั้นก็หัดไปเรื่อยๆครับ ฝึกทุกวันๆเดี๋ยวก็คล่องเองครับ ผมก็เหมือนกัน แรกๆเล่นไม่เป็นเลย เลยซื้อสมุดคอร์ดมาศึกษาดู ได้คอร์ดเเล้วก็เอาไปเล่นเพลงได้ ช่วงแรกๆนี้เจ็บนิ้วมาก เลนไปนานๆเดี๋ยวนิ้วก็ด้านเองครับ มีเท่านี้แหละครับ แหะๆ :)

mashiba
13th October 2013, 11:02
หาเพลงที่ชอบครับแล้วหาคอร์ดจากเว็บนี้ http://chordtabs.in.th/ มันจะบอกวิธีจับว่านิ้วไหนนิ้วไหนบ้าง แนะนำเอาเพลงจีบสาวครับจะได้มีกำลังใจในการฝึก การกดสายก็ต้องกดแรงๆนะครับไม่งั้นบอด ช่วงแรกๆจะเจ็บมือหน่อยพอเล่นไปหลายๆเดือนก็จะเริ่มชินครับ สู้ๆครับ

pittawat
13th October 2013, 12:01
กีตาร์โปร่งก่อนเลยครับ เป็นเเนวทางให้นิ้วเราด้านครับจะได้ชิน เเล้วเวลาเล่นไฟฟ้าอ่ะสบายเลย สายนิ่มๆ ^^

Dradonplus
13th October 2013, 12:19
ฝึกกีต้าร์เริ่มที่โปร่งก่อนเลยครับ ส่วนตัวผมฝึกเพลงที่ชอบก่อน

ปล.แนะนำเพลง Sexy ของ Paradox ครับเล่นง่าย

AUSTIN
13th October 2013, 12:40
สำหรับผมนะผมฟังพวกเพลงสากลเป็นส่วนมากก็จะหา Tabs จากเว็บนี้ http://tabs.ultimate-guitar.com/ มาดูและเล่นตาม หรือดูตามยูทูป โดยพิมพ์ช่อเพลงแล้วต่อท้ายว่า Lesson จะมีมาสอนการเล่นเพลงนั้นๆ อย่างแรกเลยที่หัดคือหาเพลงที่ชอบหาเพลงง่ายๆก่อนแล้วเล่นเพลงนั้นให้ชิน สำหรับผมผมเริ่มจากเพลงของ Linkin Park เพราะเพลงมันส่วนมากเป็น Power Chords เล่นง่ายๆแต่มันส์ พอคล่องแล้วก็ค่อยๆพัฒนามาเพลงที่ยากขึ้นๆมาเรื่อยๆด้านเทคนิคก็ค่อยมาเสริมทีหลัง ผมเล่นมา 7 เดือนได้เทคนิคได้แค่กัดปิ๊ก แค่นี้ก็ภูมิใจแล้ว555 เพลงที่โหดที่สุดสำหรับผมที่เล่นได้ก็ Solo เพลง Don't Cry ของ Gun'n Roses แต่ก็ยังเล่นไม่ค่อยทันเลยด้วยซ้ำ

solomon00012
22nd October 2013, 13:38
ก็ฝึกตีคอร์ด ไล่สเกล ฝึกการแยกประสาทมือซ้ายและขวาครับ เออแล้วกีตาร์ acoustic หรือ cover อ่าครับ

exodus
22nd October 2013, 14:27
อยากไปถึงระดับไหนก็ไม่บอก ถ้าให้บอกกว้างๆก็คงไม่ต่างจากคนอื่นนั่นแหละ
ฝึกตีคอร์ด แล้วก็ฝึกดีดให้มันเป็นจังหวะจะโคน ถามว่าทำไม

การตีคอร์ดมันไม่ได้ทำให้เล่นกีต้าร์ "เป็น" หรอกครับ แต่มันทำให้เล่นเป็นเพลงได้ไวกว่า ก็แค่นั้นแหละ

BlackTheohm
23rd October 2013, 11:23
ง่าย ๆ ครับไปฝึกเล่นเพลงซมซานให้ได้ก่อน ' ให้คล่อง ๆ เดี๋ยวเพลงอื่นก็เป็นเองครับ