PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครโหลดหนัง 3D มาดูแล้วเวียนหัวบ้างครับ

sattawat1979
13th January 2014, 10:30
เมื่อวานโหลดหนัง 3D มาดูครับ พอเปิดดูกับจอทีวี 3D แล้วภาพมันเป็นแบบ ซ้าย-ขวาน่ะครับ

ก็เลยเปิดโหมด 3D ที่ทีวีให้ภาพมันมารวมกัน ก็ดูได้แล้ว แต่มันมึนหัวมากเลยครับ :( ปกติผมดู 3D ก็ไม่มึนหัวขนาดนี้

ลืมบอกไป ผมใช้ทีวี Sony 40HX855 ดูผ่านแว่น 3D Active น่ะครับ ปกติทีวีรุ่นนี้ดู 3D แล้วไม่มึนหัวนะ

แต่กับหนัง 3D ที่โหลดมานี้มันแบ่งภาพเป็น 2 จอ ซ้าย-ขวา มึนหัวมากครับ ดูไป 10 นาทีปวดตาจะอ้วก ก็เลยเลิกดูไปเลย :(

อยากได้เว็ปที่โหลดหนัง 3D มาแล้ว ไม่แบ่ง 2 จอ แบบนี้มีไหมครับ?? ช่วยแนะนำหน่อย :heat

cicimaru
13th January 2014, 10:51
อืม ผมก็เวียนหัวเหมือนกันหมดครับ 3D เจ็บดั้งด้วย โดยรวมแล้วไม่ชอบระบบ 3D เพราะมันทำให้ฉากหลังในหนังเบลอ ฉากทะลุจอก็น้อยเกิน และไม่คุ้ม เจ็บหน้าต้องใส่แว่นสำหรับคนที่ไม่เคยใส่แว่น ส่วนหนังที่โหลดมาต้องดูด้วยครับว่า 3D แบบไหนเหมาะกับจอเราหรือป่าว

sattawat1979
13th January 2014, 11:01
อืม ผมก็เวียนหัวเหมือนกันหมดครับ 3D เจ็บดั้งด้วย โดยรวมแล้วไม่ชอบระบบ 3D เพราะมันทำให้ฉากหลังในหนังเบลอ ฉากทะลุจอก็น้อยเกิน และไม่คุ้ม เจ็บหน้าต้องใส่แว่นสำหรับคนที่ไม่เคยใส่แว่น ส่วนหนังที่โหลดมาต้องดูด้วยครับว่า 3D แบบไหนเหมาะกับจอเราหรือป่าว

เหมือนกันเลยครับ ตอนแรกผมก็เห่อ 3D แต่พอมาได้ใช้จริงๆ มันไม่ดีอย่างที่คิดเลย เทียบกับเวียนหัวแล้วไม่คุ้มเลย เจ็บดั้งด้วยครับ

เกม Uncharted 3 เปิด 3D ก็ภาพดรอปลงไปเยอะครับ นี่ขนาดเป็น 3D Active นะเนี่ย และภาพมันก็ไมได้ลอยอะไรมากมาย แค่เห็นมิติมากขึ้นเท่านั้นเอง

สุดท้ายก็กลับมา 2D เหมือนเดิมดีกว่า คมชัดกว่าและไม่ต้องใส่แว่นด้วย

boomman
13th January 2014, 18:43
ของผมมันเป็นบางเรื่องน่ะ
เรื่องล่าสุด เป็นหนังการ์ตูน 3d ซ้าย ขวา เนี่ย แปลกกว่า 3d อื่นๆ เพราะมัน รวมกันซ้อนภาพมากกว่าปกติที่เคยดูมาก แต่เรื่องอื่นๆ ปกติดีนะครับ
อาจจะเป็นที่ตัวหนังก็ได้น่ะ

3d แบบไม่แบ่งจอ คงมีแต่แบบ แวนสองสี มั้งครับ

anamisis
13th January 2014, 18:57
ทำความเข้าใจระบบ3Dใหม่นะครับ 3dที่สร้างจากการถ่ายทำของหนัง กับ3Dที่แปลงจากระบบภาพของTV หรือโปรแกรมต่างๆ
3Dบางเรื่องไม่ใช่การถ่ายทำจากกล้องนะครับ เอาไปแปลงเป็นระบบ3D หลังจากที่ถ่ายทำเสร็จแล้ว(แปลงจากระบบTVโดยตรง) ภาพจึงไม่สมบูรณ์ปวดตา ระยะของฉากสิ่งของวางเรียงไม่ถูกต้อง (นูนออกมาเท่ากันหมดทั้งถาพ)
หนัง3Dแท้ อยู่ที่การผลิตของหนังครับถ้าระบบ 3D แท้จะใช้กล้อง2-3 ตัวในการถ่ายทำ ดูแล้วจะไม่ปวดตา ระยะของสิ่งของวางถูกต้องตามมิติ

tkgwpe
13th January 2014, 20:22
"แว่น 3D Active" ดูซักพักอาจมีอาการเวียนหัวเพราะใช้การยิงภาพซ้ายทีขวาทีสังเกตเวลาดูผ่านแว่นนี้ภาพจะกระพริบๆ
ลอง"แว่นแบบโพลาไรซ์ (Polarized)"ดูครับเป็นแบบเดียวกับที่ใช้ในโรงหนัง ข้อดี น้ำหนักเบา ไม่ต้องชาร์จ ขึ้นอยู่กับTVด้วยนะครับว่ารองรับหรือเปล่า

clean1447
13th January 2014, 20:43
แว่นแบบโพลาไรซ์ ต้องขึ้นอยู่กับ TV ด้วย เพราะ เมื่อก่อน Sony มีแต่แบบ Active

ซื้อ Sony ตัวนี้ ผลิตเมื่อปี 2012 ดังนั้น แว่นเป็นแบบ Active แน่ๆ 100% ดังนั้น จะเอา Polarized มาดู ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

แบบ 3D ไม่ซ้อนกัน มีอยู่เยอะ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกโหลดมา แล้วคน Rip ภาพไม่ซ้อนกัน มันก็มึนหัว

ที่เห็นๆ แว่นแบบ Polarized แล้วก็จะมี LG Pana แต่ Samsung พึ่งมา แต่ของ Samsung จะราคาแพงมาก