PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [กระทู้บ่น] เกี่ยวกับช่างไฟที่หอ

kanoktuch2
25th January 2014, 23:39
ขอเกริ่นก่อนแล้วกันครับ ว่าอยู่ผมหอพักแล้วที่นี้ไอห้องผมหลอดไฟดันเสีย

ห้องที่ผมอยู่ก็ตามภาพข้างล่างง่ายๆครับ

http://image.ohozaa.com/i/g4d/GAalAq.png (http://image.ohozaa.com/view2/xmw4ekH2pbfTd70B)
เส้นสีเทาคือหลอดไฟครับ

ซึ่งมันเสียตอนเมื่อตอนค่ำวันพุธที่ผ่านมาซึ่งตอนนั้นมันก็ดึกแล้วเคาเตอร์หอก็ไม่มีใครอยู่แล้วก็เลยไม่คิดมากกะว่าไว้บอกวันพฤหัสแล้วกัน

พอวันพฤหัสมาถึงผมก็ลงไปบอกพี่ที่นั่งเฝ้าเคาเตอร์ (ขอเรียกว่าพี่ M) ประมาณ 9 โมงว่าไฟห้องไม่ออกช่วยมาดูให้หน่อย เพราะคิดว่าหลอดไฟน่าจะเสีย

(ห้องผมเคยไฟเสียมารอบซึ่งก็คือตำแหน่งเดิมตามภาพนั่นแหละครับ แต่ตอนนั้นแค่ตัวสตาทเตอร์เสีย พี่ M เลยแก้ได้)

ซึ่งผมก็นั่งรออยู่ในห้องไปประมาณ 2 ชั่วโมง ผมก็งงๆว่าทำไมพี่ M ไม่มาดูซักทีเลยลงไปถาม สรุปคือ "พี่ M แกลืมที่ผมบอกและนั่งเล่น Candy Crush สบายใจเฉิบ"

พอเขาเห็นผมก็รีบทำท่า อ๋อๆจะขึ้นมาดูให้ หลังจากนั้นพอพี่ M มาลองเปลี่ยนตัวสตาทเตอร์+หลอดไฟปรากฎว่าไม่ติด สุดท้ายจึงคิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวบัลลาสต์ ซึ่งตรงนี้ต้องให้ช่างมาดู

ซึ่งพี่ M บอกผมว่าช่างไฟกำลังทำงานอยู่ข้างบน เดี๋ยวบอกให้เขาดู จากนั้นผมก็ไม่อะไรมากก็นั่งเล่นคอมรอจนเย็นเห็นช่างไม่มาก็ลงไปถามพี่ M อีกรอบบอกช่างจะมาพรุ่งนี้แทน

อ่าว เห้ย ไหงๆอยู่เปลีย่นเป็นพรุ่งนี้เฉย ผมก็ไม่อะไรมากพยายามคิดแง่ดีไว้ว่างานวันนี้คงเยอะ เลยต้องเลื่อนส่วนของผมไปทำพรุ่งนี้ก็ไม่อะไรมาก ก็นอนจนวันพรุ่งนี้มาถึง

คราวลงไปถามพี่ M อีกรอบบอกช่างจะมาบ่ายๆ ผมก็โอเคบ่ายๆก็คงจะซักบ่าย 2-3 ละมั้ง เลยนั่งรอช่างมาซ่อมอยู่ในห้อง ปรากฎรอยันบ่าย 4 ก็ยังไม่มาเลยลงไปถามว่าช่างไปไหน

ได้คำตอบกลับมาว่า ช่างขอเลื่อนเป็นวันเสาร์ ผมก็เริ่มหงุดหงิดเบาแต่ยังเก็บอาการไว้ ก็เออออตามไปว่าวันเสาร์ก็ได้ ทีนี้พอวันเสาร์มาถึงผมก็ลงไปถามพี่ M อีกรอบว่าช่างจะมากี่โมง

พี่เขาก็บอกเย็นๆประมาณ 5-6 โมง ผมก็โอเค แล้วก็ออกไปเรียนพิเศษรอบบ่ายกลับมาถึงหอ 5 โมงเย็น ก็ขึ้นไปรอในห้องเพราะคิดว่าช่างคงใกล้จะมาแล้ว ปรากฎว่ารอจน

6 โมงก็ยังไม่มา ผมเลยลงไปถามพี่ M อีกรอบว่าสรุปช่างจะมากี่โมง พี่ M ตอบผมว่า "ช่างขอเลื่อนเป็นวันพรุ่ง ช่างมาไม่ได้" ผมก็ในตอนนั้นพอได้ยินแบบนั้นก็เต็มทนละครับ

ผม: แล้วทำไมช่างมาไม่ได้ครับ?
พี่ M: ก็เขามาไม่ได้ เหมือนมีงาน เหมือนอะไรซํกอย่างนี่แหละ (ตอบเหตุผลแบบไม่ชัดเจน)
ผม: โอเคครับ เดี๋ยวผมจ้างช่างมาเอง ไม่ต้องเอาไอช่างของพี่มาละนะ ผมไม่รอแล้ว

จากนั้นผมก็เข้า Google หาเบอร์ช่างโทรติดต่อเองเลยครับ สรุปช่างที่ผมนัดเขาจะมาซ่อมให้ผมพรุ่งนี้เช้า

เป็นเรื่องน่าอารมณ์เสียมากครับ กับไอช่างไฟหอจอมเลื่อนนี่จริงๆ ซึ่งผมก็งงกับหอนี้เหมือนกันว่ามีช่างอยู่คนเดียวรึไง ผมถึงต้องมานั่งรอมันวันแล้ววันเล่าอยุ่แบบนี้

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่นั่งอ่านจนจบครับ

TAnwa1219
26th January 2014, 01:12
แย่มากครับ เจอบ่อยเหมือนกัน ค่าผิดนัดครั้งเดียวก็น่าโมโหแล้ว นี่หลายรอบมาก
ตัดสินใจถูกแล้วครับ
บางคน โวยวายตั้งแต่เลื่อนครั้งแรกละ

satornarm
26th January 2014, 01:21
ผมซ่อมเองเป็นตั้งแต่ 9 ขวบละครับ สมัยนั้นพ่อผมสอน เพราะต้องช่วยกันเปลี่ยนหลอดไฟใหม่ทั้งบ้าน มันง่ายมาก ๆ เลยครับ
ถ้ารู้ใคร ๆ ก็ทำได้ ง่ายยิ่งกว่าต่อสายไฟในคอมอีกครับ 555+

kanoktuch2
26th January 2014, 01:41
ผมซ่อมเองเป็นตั้งแต่ 9 ขวบละครับ สมัยนั้นพ่อผมสอน เพราะต้องช่วยกันเปลี่ยนหลอดไฟใหม่ทั้งบ้าน มันง่ายมาก ๆ เลยครับ
ถ้ารู้ใคร ๆ ก็ทำได้ ง่ายยิ่งกว่าต่อสายไฟในคอมอีกครับ 555+

ถ้าเป็นตัวสตาทเตอร์กับหลอดไฟพอเปลี่ยนได้ครับ เพราะเคยทำอยู่ แต่ตัวบัลลาสต์ไม่เคยแตะเลยไม่อยากเสี่ยง

เดี๋ยวทำไปทำมาเจ้งได้จ่ายค่าเสียหาย :sweat

tff007
26th January 2014, 08:00
ผลัดวันประกันพรุ่งจริงๆเหมือนอ้างไงไม่รู้เลยเท่าที่อ่าน

kijpat
26th January 2014, 09:21
อย่าไปโทษช่างเลยครับ โทษไอ้พี่ M นั้นแหละตัวดี ได้บอกช่างหรือเปล่า 555+

[In]TerLight'z
26th January 2014, 09:53
ช่างไฟไม่ดี ลอง ลิ้นจี่ที่หอ ยังครับ