ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020

[สาระ]รู้ปล่าวพวกคนงานพม่า ลาว เขมร ที่เข้ามาทำงานในไทยนี้รวย !!!

ผมเองก็มีญาติอยู่แคมป์ก่อสร้างอ่ะน่ะผู้รับเหมา ผมก็มีโอกาศได้ไปบ้าง แต่ที่ผมไปแล้วเห็นบ่อยๆก็คือวงไพ่แล้วลงทีไม่ใช่น้อยได้เสียกันต้องเกิน 30000 บาทตลอด เขาเอาเงินที่ไหนมาเล่น ผมมีคำตอบ

คือเวลาเขามาทำงานเขาก็ต้องเอาญาติเขามาด้วยประมาณ 4คนขึ้น หรืออาจน้อยกว่าหรือมากกว่า ค่าแรงคนล่ะ 220+ บางคนทำงานดีๆหรือทำมานานก็ 300+

ถ้าทำ4คนค่าแรงคนล่ะ 220 ก็จะรวมเป็นได้วันล่ะ 880บาท แล้วถ้าทำครบ1วิก (15วัน) ก็จะได้ประมาณ 13200บาท สรุปตกเดือนล่ะ 26400บาทเลยครับ อยู่ก็ฟรีค่าน้ำไฟอะไรก็ไม่ได้จ่าย งานก็อาจหนักหน่อยหนึ่ง(มากมั้ง)

คนแถวแคมป์มันผ่อนรถยนต์ (รถยนต์นี้มีแต่คนไทยในแคมป์ผ่อน) มอเตอร์ไซค์ กันได้หมดเลย โห๋.. ผมคิดดูแบบไม่ต้องรงไม่ต้องเรียนมันแล้ว พาทั้งบ้านไปทำดีกว่า 55

แถมมันซื้อ Iphone 5 , Nokia Lumia ได้ด้วย อิจฉาสุดๆ (แต่ไม่มีใครซื้อคอมหรือโน็ตบุ๊ค อาจเป็นเพราะไม่รู้จัก) เด็กน่ะเห้ยมีเงินเก็บเป็นหมื่นๆสุดยอดไปเลย ....
    Facebook :: Buddy Lord

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Flying on Winds Love..
    In hearth all every body
    กล่าวขอบคุณ
    1,079
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,974
    Blog Entries
    1
    ใครก็รวยได้ครับ ถ้าไม่เลือกงาน แล้ว ออม
    ADMIN @ ZEEDZAB.COM

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THE MIZ อ่านกระทู้
    ผมเองก็มีญาติอยู่แคมป์ก่อสร้างอ่ะน่ะผู้รับเหมา ผมก็มีโอกาศได้ไปบ้าง แต่ที่ผมไปแล้วเห็นบ่อยๆก็คือวงไพ่แล้วลงทีไม่ใช่น้อยได้เสียกันต้องเกิน 30000 บาทตลอด เขาเอาเงินที่ไหนมาเล่น ผมมีคำตอบ

คือเวลาเขามาทำงานเขาก็ต้องเอาญาติเขามาด้วยประมาณ 4คนขึ้น หรืออาจน้อยกว่าหรือมากกว่า ค่าแรงคนล่ะ 220+ บางคนทำงานดีๆหรือทำมานานก็ 300+

ถ้าทำ4คนค่าแรงคนล่ะ 220 ก็จะรวมเป็นได้วันล่ะ 880บาท แล้วถ้าทำครบ1วิก (15วัน) ก็จะได้ประมาณ 13200บาท สรุปตกเดือนล่ะ 26400บาทเลยครับ อยู่ก็ฟรีค่าน้ำไฟอะไรก็ไม่ได้จ่าย งานก็อาจหนักหน่อยหนึ่ง(มากมั้ง)

คนแถวแคมป์มันผ่อนรถยนต์ (รถยนต์นี้มีแต่คนไทยในแคมป์ผ่อน) มอเตอร์ไซค์ กันได้หมดเลย โห๋.. ผมคิดดูแบบไม่ต้องรงไม่ต้องเรียนมันแล้ว พาทั้งบ้านไปทำดีกว่า 55

แถมมันซื้อ Iphone 5 , Nokia Lumia ได้ด้วย อิจฉาสุดๆ (แต่ไม่มีใครซื้อคอมหรือโน็ตบุ๊ค อาจเป็นเพราะไม่รู้จัก) เด็กน่ะเห้ยมีเงินเก็บเป็นหมื่นๆสุดยอดไปเลย ....
    อย่าเพิ่งด่วนสรุป นั่นอาจจะเป็นเพดานเงินเดือนสูงที่สุดตามลิมิตของเขาในฐานะแรงงานไร้ฝีมือแล้วก็เป็นได้ครับ
    อย่าทิ้งการเรียนเลย เพราะอย่างน้อยถ้าคุณเรียนไว้ จากเดิมที่คุณเกิดมาเป็นแรงงานไร้ฝีมือ ถ้าหากคุณเรียนจบ
    คุณก็ยังสามารถทำง่านเป็น แรงงานมีฝีมือได้ เรียน เรียน เรียน เรียน เรียน เอาใบปริญญาซัก 5 ใบเลยคุณ 555
    ชอบกินไข่เจียว

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เด็ก Hip
    กล่าวขอบคุณ
    428
    ได้รับคำขอบคุณ: 353
    เรียนไปอ่ะดีแล้วครับ งานพวกนี้พออายุเยอะไปก็เริ่มจะทำไม่ได้แล้ว เงินเดือนก็ได้ประมาณนี้แหละไปตลอดชีวิตเลย แต่ถ้าเป็นงานที่ต้องใช้ปริญญา เงินเดือนก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆตามอายุจนเกษียณครับ

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    เอ่ออออ คือว่า 26400 นี่ 4 คนใช่ไหมครับ

งั้นตอนนี้ผมเงินเดือน 15000 พี่ผม 15000 ย่าให้อีกเดือนล่ะ 2000 สองคนรวมกันก็ 32000

หักค่าน้ำ 500 ค่าไฟ 2000 ค่าเน็ต 1000 เหลือ 28500

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BLASTEROUS อ่านกระทู้
    ไม่ขนาดนั้นมั้ง เขาทำอาชีพอย่างอื่นรึป่าว ขายยาไรงี้ ไม่ได้ใส่ร้ายนะ แต่คุณดูดีๆแล้วหรอ
    เปล่าหรอกครับ ถ้าคิดในแง่ที่ว่าช่วยกันทำงานแล้วเอาเงินมากองรวมกันนั้นตัวเงินมันจะเยอะมาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kidsylenser : 22nd January 2014 เมื่อ 22:56
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,260
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jakajanwax อ่านกระทู้
    เรียนไปอ่ะดีแล้วครับ งานพวกนี้พออายุเยอะไปก็เริ่มจะทำไม่ได้แล้ว เงินเดือนก็ได้ประมาณนี้แหละไปตลอดชีวิตเลย แต่ถ้าเป็นงานที่ต้องใช้ปริญญา เงินเดือนก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆตามอายุจนเกษียณครับ
    ใช่แล้ว เพราะยังงี้ไงเขาถึงให้ลูกเขา (อายุประมาณ 15-16) เลิกเรียนจากประเทศเขา เข้ามาทำงานที่ประเทศไทย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kidsylenser อ่านกระทู้
    เอ่ออออ คือว่า 26400 นี่ 4 คนใช่ไหมครับ

งั้นตอนนี้ผมเงินเดือน 15000 พี่ผม 15000 สองคนรวมกันก็ 30000
    บางคนเขาพามาเยอะกว่า4คนอีกครับ สูงสุดที่เห็นก็แค่ 5-6 คนนี้แหละ แบบว่าพามาเยอะเท่าไหร่ก็ได้ตังมาก (แต่งานก็หนักมาก !!!!!)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BLASTEROUS อ่านกระทู้
    ไม่ขนาดนั้นมั้ง เขาทำอาชีพอย่างอื่นรึป่าว ขายยาไรงี้ ไม่ได้ใส่ร้ายนะ แต่คุณดูดีๆแล้วหรอ
    ดูดีแล้วถามด้วยตัวเองเลย แถมน้องผมก็ทำได้วันล่ะ 220บาท เพราะผมก็พักอยู่ที่แคมป์บ้าง เลยรู้จักคนงานดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย THE MIZ : 22nd January 2014 เมื่อ 22:53

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 160

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    แรงงานพม่า ทำงานในไทย 3-4เดือน แล้วเอาเงินกลับประเทศ ก็รวยแล้วครับ
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    ถ้าผมเรียนต่อผมได้ขั้นต่ำเริ่มต้นที่เดือนละ 18000 บาท + พ่อ 50000 + แม่ 12000 + พี่ 25000 ถ้าผม ยกไปทำงานทั้งครอบครัวแบบนั้น
    ผมไม่แย่รึ ทำงานทั้งวันความสุขก็หาได้แค่ช่วงกลางคืนเท่านั่น ใช่ว่าจะดีต้องพักผ่อนมาก ๆ เพื่อให้มีแรงทำงานต่อีก หลับดึกก็ไม้ได้(นี่สำคัญเลย)
    แต่ถ้าผมเป็นคนพม่าคงคงจะทำสักระยะนึงก็ได้อยู่มั้งพอได้ตังเยอะ ๆ แล้วกลับบ้านเลยเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นต่อ
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    แรงงานพม่าชอบมาขอทำงานเป็นแม่บ้านตามบ้านคนรวยๆ พอเจ้านายพาไปทำบัตรแรงงานต่างด้าวให้****หนีไปเลยครับ (ดี****ไม่ขโมยของไปด้วย) มันเอาบัตรไปสมัครโรงงานซึ่งได้ตังค์เยอะกว่า แล้ว****มีให้พ่อมันมาทวงค่าจ้างเดือนสุดท้ายที่ยังไม่ได้จ่าย (เพราะ****ชิ่งไปก่อน) ด้วยนะ ป้าผมเลยบอกให้มันมาเอาเอง****ไม่กล้า เลยไม่ต้องจ่ายไป

ปล.เรื่องจริงเจอมาด้วยตัวเอง (ป้าผม)
    ปล.2 ไม่ได้ใส่ร้ายหาเรื่อง ดูถูกคนพม่า แต่มีคนเจอแบบนี้หลายคนล่ะแถวบ้าน ระวังๆ กันด้วยนะครับ ****หนีไปยังกะหายตัว
    ปล.3 ไม่เกี่ยวกะกระทู้แต่อยากเตือน
    อดีต 110012001300

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ satornarm อ่านกระทู้
    ถ้าผมเรียนต่อผมได้ขั้นต่ำเริ่มต้นที่เดือนละ 18000 บาท + พ่อ 50000 + แม่ 12000 + พี่ 25000 ถ้าผม ยกไปทำงานทั้งครอบครัวแบบนั้น
    ผมไม่แย่รึ ทำงานทั้งวันความสุขก็หาได้แค่ช่วงกลางคืนเท่านั่น ใช่ว่าจะดีต้องพักผ่อนมาก ๆ เพื่อให้มีแรงทำงานต่อีก หลับดึกก็ไม้ได้(นี่สำคัญเลย)
    แต่ถ้าผมเป็นคนพม่าคงคงจะทำสักระยะนึงก็ได้อยู่มั้งพอได้ตังเยอะ ๆ แล้วกลับบ้านเลยเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นต่อ
    เริ่ม18000เรียนต่ออะไรหรอคับ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    เริ่ม18000เรียนต่ออะไรหรอคับ
    เขาสมมติหรือเปล่าครับ

18000 นี่ก็เงินเดือน start ขั้นต่ำของข้าราชการแล้วครับ (สำหรับปริญญาโท ขั้นเงินเดือนจะอยู่ประมาณนี้อะ)
    ชอบกินไข่เจียว

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ยังงงๆอยู่นะครับ คือสรุปว่าได้เดือนละ 2xxxx.- นี่คือ 4 คนรวมกันเหรอครับ ถ้าหาร 4 ก็ตกคนละ 5xxx เองนี่ แบบนีไม่ถือว่าเนอะเลย ถือว่าน้อยซะด้วยซ้ำ คุนคำนวนค่าแรงเป็นหรือปล่าวครับ แล้วอีกอย่างเวลาคำนวน อย่าเอา 30 วันมาคำนวน ให้หักลบวันหยุด เวา อาทิต ด้วย เพราะคงไม่มีใครทำงานโดยไม่มีวันหยุดได้ ถึงทำได้เค้าก็ไม่ให้ทำ เพราะเดี่ยวเป็นลมเป็นแล้งไปบรษัทจะเสียหาย เค้าจะบังคับหยุดให้เอง ลองกลับไปคำนวนใหม่ดีๆนะ ผมว่าค่าแรวเค้ามันน้อยมากๆ ได้วันละ 220 นี่ไม่พอกินหรอก ต้องแยกให้ออกนะว่าค่าแรงคนละกับครอบครัวละ มันต่างกัน

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,260
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    ยังงงๆอยู่นะครับ คือสรุปว่าได้เดือนละ 2xxxx.- นี่คือ 4 คนรวมกันเหรอครับ ถ้าหาร 4 ก็ตกคนละ 5xxx เองนี่ แบบนีไม่ถือว่าเนอะเลย ถือว่าน้อยซะด้วยซ้ำ คุนคำนวนค่าแรงเป็นหรือปล่าวครับ แล้วอีกอย่างเวลาคำนวน อย่าเอา 30 วันมาคำนวน ให้หักลบวันหยุด เวา อาทิต ด้วย เพราะคงไม่มีใครทำงานโดยไม่มีวันหยุดได้ ถึงทำได้เค้าก็ไม่ให้ทำ เพราะเดี่ยวเป็นลมเป็นแล้งไปบรษัทจะเสียหาย เค้าจะบังคับหยุดให้เอง ลองกลับไปคำนวนใหม่ดีๆนะ ผมว่าค่าแรวเค้ามันน้อยมากๆ ได้วันละ 220 นี่ไม่พอกินหรอก ต้องแยกให้ออกนะว่าค่าแรงคนละกับครอบครัวละ มันต่างกัน
    คือคนงานก่อสร้างไม่มีวันหยุดครับ 15วันหยุดที แต่ผู้รับเหมาไปทุกวันหยุดเฉพาะวันสำคัญจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THE MIZ อ่านกระทู้
    คือคนงานก่อสร้างไม่มีวันหยุดครับ 15วันหยุดที แต่ผู้รับเหมาไปทุกวันหยุดเฉพาะวันสำคัญจริงๆ
    แบบนี้งานหนักหินๆเลย งานก็หนักอยู่แล้ว ยังไม่มีวันหยุดอีก ยอมรับความอึดเค้าเลย แล้วสรุปว่าเค้าได้วันละ 220 หรือ 880 ครับ ยังแคลงใจอยู่

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    แบบนี้งานหนักหินๆเลย งานก็หนักอยู่แล้ว ยังไม่มีวันหยุดอีก ยอมรับความอึดเค้าเลย แล้วสรุปว่าเค้าได้วันละ 220 หรือ 880 ครับ ยังแคลงใจอยู่
    ก็ถ้ามาคนเดียวทำคนเดียวนับหัวเดียวก็220 แต่ถ้าเอาญาติพี่น้องมาอีก 3 รวมเป็น 4 ทำกัน 4คนก็คูณไปเป็น 880 นับเป็นค่าแรงในครอบครัวโดยรวมไปเลย

แต่ถ้าแยกเป็นรายหัวก็ 220 เท่าเดิม
    0000000000000000000000

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    รายได้เขาไม่แน่นอนครับ อย่าลืมว่าเขาเสี่ยงเข้ามา จะโดนโกง โดนทำอะไรก็ได้ กม.บ้านเราขนาดคนไทยด้วยกันยังแบ่งแยกตามฐานะเลย ดังนั้นอย่าลืมเรื่องความเสี่ยงที่เขาได้รับนะครับ
    เอ่อ เรื่อง แรงงานต่างด้าว อีกไม่กี่ปี ก็เป็นอาเซียนแล้ว คงจะเห็นแรงงานระดับมันสมองเป็นชาวสิงค์โปร์ ส่วนแรงงานระดับล่างก็พม่าลาวเขมร ระดับกลางอาจจะเห็นเวียดนาม ฟิลิปปินส์ มาแทนคนไทย สงสารลูกหลานจริงๆครับ ผมไม่เห็นด้วยกับประชาคมอาเซียนเลย มันเร็วเกินไป สิงค์โปร์ จะได้รับผลประโยชน์สูงสุด และนักการเมืองในไทยกับนักธุรกิจเท่านั้นที่ได้ไปลงทุนในต่างประเทศ ส่วนชาวบ้านตาดำๆลูกหลานโดนแย่งงาน แน่ๆ

ไอโฟน โนเกีย อาจจะ ของปลอมก็ได้

เคยคิดบ้างไหมครับว่าเราจะได้อะไรจากการเป็น ประชาคมอาเซียน?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cicimaru : 23rd January 2014 เมื่อ 10:16

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    น่าอิจฉาจังเลยนะ รวยเลย

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    คิดให้ดี แหม่เงินนี่เค้าใช้รวมกันหรอครับ ถ้าคิดแบบนี้บ้านผมก็รวยเลยดิ มีพ่อแม่ลูก5คน ถ้ารวมๆกันตามที่ท่านบอกเดือนนึงนี่หลายแสนเลยถ้างั้น ส่วนของใครก็ของมันครับ

เวลาท่านซื่อมือถือใช้รวมกันรึเปล่าละครับแต่ละคนก็ต้องแยกย้ายไปมีครอบครัวของตัวเองครับ จะเอาเงินมารวมใช้ด้วยกันได้ไง ไม่ต้องบ้านผมหรอก บ้านคนอื่นๆที่ลูกเยอะๆรวยตายเลยคิดแบบนี้

และงานที่ท่านบอกก็คือกรรมกรนั่นแหละใช้แรงงานเป็นหลักเอาจริงๆท่านคิดว่าจะทำไหวหรือ งานนะครับไม่ใช้การเล่นขายของ ไม่งั้นพ่อแม่ไม่ส่งลูกๆเรียนหรอกครับ มันลำบาก เงินก็น้อย

เรียนๆไปเหอะ ทำงานมันไม่ได้สนุกไปกว่าเรียนหรอก ภาระหน้าที่ ต่างๆที่ต้องแบกรับ เครียดกว่าหนักกว่าตอนเรียนเยอะนึกแล้วอยากกลับไปเรียน เรียนๆเที่ยวๆโดดๆ เฮฮากับเพื่อนดี

แบมือขอตังอย่างเดียว ทุกวันนี้ทำงานเงินดีมีของตัวเองใช้จริงแต่ไม่มีเวลาไปเที่ยวไหนเครียดแต่งานและก็งานจะโดดงานมันก็ไม่ได้ตัง ไม่เหมือนโดดเรียนอีก

เฮ้ออยากกลับไปเป็นเด็กป.1ใหม่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย benzx5 : 23rd January 2014 เมื่อ 10:50

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    เรียนเถอะครับ ถ้าตามที่ผมเข้าใจได้ 220 นี่น้อยมากนะครับ ผมเป็น นศ.ฝึกงานยังได้วันละ 200 เลยแถมช่วงนี้บริษัทต้องการพนักงานด้านคอมเยอะอยู่นะ
    ผมโชคดีบริษัทเค้าจะรับทำงานต่อเงินเดือนเริ่ม 15,000 ถ้าพูดภาษาอื่นได้เริ่ม 18,000 ครับ พอมีประสบการณ์จะเรียนต่อโท หรือไปต่อต่างประเทศก็ไม่สายครับ
    ยังไงผมสนับสนุนให้เรียนให้จบครับ สู้ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย poyamon19 : 23rd January 2014 เมื่อ 10:57

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    จะไม่รวยได้ยังไงครับพวกนี้เขาประหยัดนะครับ เรื่องที่พักไม่ใหญ่มากพักอยุ่กัน7-8คนหรืออาจจะ10คนเลยก็ได้
    การกินของเขาเขาจะไม่ซื้อพวกข้าวกล่องกินครับเข้าจะเอาเงินคนละ100ไปจ่ายตลาดครับแค่คนละ100นะครับ
    ถามว่าพวกนี้กินเหล้าสูบบุหรี่ไหม พม่า เขมร จะๆม่ค่อยกินเหล้าครับที่ไทยเขาบอกเหล้าแพงเลยซัดยาดองๆๆ55
    ส่วนเงินเดือนได้คนละ15000upแน่นอนครับเพราะเขามาฝากร้านผมทีละ13000-45000ประมาณนี้ ลืมบอกไปเลยว่ามันจะมีค่าเข้าเมืองผมก็ไม่รุ้หรอกโอนคนละ2000-3000ต่อหัว

ทำไมผมถึงรุ้เรื่องเพราะผมมีเพื่อนเป็นเขมร55เลยให้มันพาไปดูการใช้ชีวิต.
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    คุณก้อลวยได้ถ้ารู้จัก"อด"รู้จัก"ออม"
    คุณลองดู เก็บเงีนชึ้อทองตอนราคาตก-ขายตอนราคาชึ้น.ชึ้อที่ดินไว้ชัก2ปีแล้วขายรับรองราคาคูนเท่าตัว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zexterse7en : 23rd January 2014 เมื่อ 11:31

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    เขาประหยัดเพราะลำบากมาก่อนครับ ที่สำคัญเขาไม่เลือกงานแล้วขยัน จากประสบการณ์ตรงนะ อาจไม่ใช่ทั้งหมดแต่ก็จากที่ผมเคยเจอมา ลูกจ้างที่จ้างผมกรีดย่าง หรือตัดอ้อย อื่นๆ ส่วนมากมีแต่คนพม่าหรือลาวครับ ช่วงแรกๆผมจ้างคนไทยบอกได้เลยว่าสะเพร่า ถ้าไม่ลงไปสั่งหรือคุมเข้มแถมไม่ค่อยกระตือรือร้นหรือทำงานที่ควรทำกันเลย หลักๆ คือคนไทยไม่ค่อยขยันหรือสู้งานเท่าคนต่างด้าว แถมชอบกินเหล้า กินเบียร์แม้แต่ในเวลางานบางที เงิน 200-300 ต่อวันสำหรับบ้านเขาถือว่าเยอะมากนะ ที่สำคัญส่วนมากเรียบร้อยไม่ค่อยออกนอกลู่นอกทางเท่าคนไทย เพราะไม่ใช่บ้านของเขา ถึงจะมีบ้างแต่ก็คัดกรองไม่ยาก ไทยนี้เผลอๆแป๊บเผลอๆแป๊บ มีแอบเอาปุ๋ยอะไรไปขายก็ยังมี เดี๋ยวก็เปิดอาเซียนแล้ว ผมมองเห็นภาพของแรงงานไทยเลย

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,293
    ได้รับคำขอบคุณ: 101
    ยิ่งเยอะ ยิ่งเงินมา แต่ ยิ่งงานหนักมาก สู้เรียนไม่กี่ปี จบไป รับเงินสบายๆ งานก็ไม่หนัก ไม่ต้องไปแบกหาม หรือออกแดดอะไร ไต่เต้าเป็นผุ้จัดการได้เงินเดือนเยอะกว่า 5-6 รวมกันอีกนะครับ พอจบไปก็มีเงินใช้เรียนไปเถอะครับ สบายกว่าเยอะ

46. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    เอ่อถ้ารวมกันทั้งครอบครัวนี่ แม่ผม 60k พ่อบำนาญ 20k พี่ผม 10k ผม 30k อันนี้เป็นแสนแล้วนะครับ เรียนเถอะครับ มันมีอะไรที่สดใสกว่าเยอะครับ

48. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: