ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

Sometime life's Suck.
    Kisarazu-shi,Shibagen
    กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 840

Smile ผมมีความคิดนึงเดียวกับวงการแสดงและภาพยนต์ของคนไทยครับ

ผมได้คิดดูครับว่าทำไมหนังไทยถึงมีแนวหนังไม่มากนัก ส่วนมากที่เห็นจะมีแค่หนัง ตลก รักคอมมี้ดี้ และ ผี ชะส่วนใหญ่นะครับ
    เนื่องจากผมเป็นคนที่ชอบหนัง Sci-fi มากเลยได้สังเกตุว่า หากคนไทยจะทำหนัง Sci-fi จะทำยังไงให้มันน่าดู?

ผมก็คิดว่าคงยากที่จะสร้างหนังแนวนี้เพราะ ต้นทุนมันสูงมากหากไม่สูง ทำออกมาหนังก็จะไม่มีคุณภาพ อันนี้เป็นปัจจัยหนึ่งที่ผมคิดครับ
    เเล้วอีกส่วนหนึ่งคือ วัฒนธรรมครับ เป็นเรื่องที่ยากที่จะเอาวัฒณธรรมของไทยมาบรูณาการเข้าเป็นหนังที่ทันสมัย เหมือนอย่างญี่ปุ่น และทำให้มันน่าดูได้นะครับ

ผมดูจากญี่ปุ่นเค้าสามารถนำเอาวัฒนธรรมของเขามา บวกเข้ากับ ยุคที่ทันสมัยได้ หลายอย่างเช่น ชามูไร นินจา หรือแม้แต่ นำมาเนื้อเรื่องการย้อนเวลา ไปยุคสมัยเก่าของเค้าได้ และทำให้ตัวหนังทำออกมาได้ดี
    ส่วนมากที่ผมกล่าวน่าจะมีแค่ อนิเมะเท่านั้นนะครับ ส่วนหนังที่ทำออกมาแนว Sci-fi ของคนญี่ปุ่นจะเน้นไปทางแนวฮีโร่ชะมากกว่า

หนังล่าสุดที่ผมชอบมาที่สุดคือ Masato กู้จักรวาล ทำออกมาได้ดีเลยทีเดียว มีทั้งเรื่องความรัก เรื่องการเดินทางข้าว จักรวาล ต่างมาผสมกันได้อย่างลงตัวถึง เอฟเฟคจะสู้ Holly wood ไม่ได้แต่ก็พอดูได้นะครับ เก็บเนียนเลยละ

ผมอยากทราบว่าพวกคุณมีความคิดเห็นยังไงเกี่ยววงการภาพยนต์ไทยที่จะมีต่อจากนี้ และควรมีการพัฒนาด้านไหน

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    สำหรับผมนะ ผมคิดว่าหนังไทยคงจะเน้นไปทางแนวหนังรัก หรือแนวรักคอมเมดี้จะรุ่งกว่า
    เพราะการทำcg ในหนังใหญ่ๆจะต้องใช้ทุนในการจ้างคนทำที่สูงมากและในไทยก็ไม่มีทุนจ้างพอ เพราะถึงจ้างมาทำได้อลังการจริง แต่ยอดรายได้อาจจะไม่คุ้มทุน
    ที่จริงคนไทยทำ cg เก่งๆก็เยอะ แต่ส่วนมากก็ไปทำงานที่ต่างประเทศหมดเพราะมันไปได้ไกลกว่า
    ดังนั้น ถ้าจะเน้นแนว sci-fi ที่ต้องให้ cg เยอะผมคิดว่ายังไงคงสู้ฮอลลีวู้ดไม่ได้

แต่ถ้าเป็นด้านเน้นแนวเนื้อเรื่องซึ่งใช้ความสามารถในการแต่งบทและความสามารถของนักแสดงไทย คิดว่าไปได้ไกลกว่าครับ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    ผมว่า ี่มันไม่ค่อยพัฒนา มันน่าจะมากจากหลายๆด้านเกี่ยวเนื่องกัน ทั้งคนดู ผู้อำนวยการสร้าง ผู้กำกับ คนเขียนบทคนทำเอฟเฟค ทั้งมวลมีผลต่อการพัฒนาทั้งสิ้นโดยถูกกำหนดจาก "รายได้ของหนัง"เป็นหลักครับ หากทำหนังดี บท ดี เล่นดี ทุกอย่างโอ แต่คนไม่ชอบ ไม่ดู ก็เจ๊งครับ แต่ถ้าหวังจะเอาแต่ตลาด เอาแต่รายได้ ไม่สร้างบรรทัดฐานที่ดี คนดูก็ไม่ไว้วางใจ และไม่อยากดู หนังไทยที่เห็นชัดๆคือ บทยังอ่อน ไม่รัดกุมพอ ถ้าเป็นดราม่า ตลก ผี ก็ยังพอได้ แต่แอคชั่น ไซไฟ ยังต้องการคนเขียนบทและผู้กำกับเจ๋งๆอีกเยอะครับ แต่เชื่อว่าไม่วันใดก็วันนึง เราจะได้เห็นหนังไทยที่มีคุณภาพทัดเทียมต่างชาติแน่ครับ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 414
    อย่าหาว่าผมโง่เลยนะครับ หนัง Sci-fi คืออะไร -*-

กล่าวขอบคุณ
    1,331
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    บทหนังดีๆ เห็นชัดๆเลยพวกหนังฮาๆ ตอนจบนี่แทบออกก่อน อย่างสาระแน สิบล้อ จบเเบบ ทานฟอเมอ เงี้ย -*-
    ผมนึกไม่ออกเลยว่าหนังที่มีบทดีๆ มันมีเรื่องอะไรบ้าง นอกจากพวกหนังวีรชน กับ หนังรัก
    สายล่อฟ้านี่ตอนผมเด็กๆ ม.4-5 ผมว่าบทดีนะ
    คอ sci-fi นี่ไม่ต้องรอของไทยหรอกครับ เจ๊ง 100 เปอร์เซนต์
    ของฝรั่งมันขายได้ทั่วโลกชัวๆ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BlackTheohm อ่านกระทู้
    อย่าหาว่าผมโง่เลยนะครับ หนัง Sci-fi คืออะไร -*-
    หนัง "ใส่ไฟ" ครับ

WIKIPEDiA
    ผมก็อธิบายไม่ค่อยถูกหรอกแต่ก็รู้ แหะๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BackKoMz- : 3rd April 2014 เมื่อ 22:00
    Alexandra Daddario

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 955
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BlackTheohm อ่านกระทู้
    ภาพยนตร์ แนววิทยาศาสตร์ fantasy ครับ ออกโลกจินตนาการประมานนั้น
    Lee Da Hae So Beautiful >-<

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,758
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    sci-fi มาจาก คำว่า science fiction ครับ แปลได้ว่า นิยายวิทยาศาสตร์ หนัง sci-fi คือหนังที่ออกจะล้ำยุค มีเทคโนโลยีล้ำสมัย อะไรประมาณนี้...

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    กลุ่มเป้าหมายไงล่ะครับ จริงอยู่ที่ผมชอบ และคุณชอบ แต่นั่นไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายหลักของหนังพวกนี้ เป้าหมายหลักจริงๆคือ สตรี และ วัยทำงาน ซึ่งอย่างที่รู้ๆกันอยู่แล้ว ผู้หญิงชอบหนังแบบไหน ไม่ต้องบอกเลย ชอบหนังรัก โรแมนติก ส่วนวัยทำงาน ก็ชอบแนวตลก และรักโรแมนติก

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    ผมว่าจริง ๆ มันต้อง CG อลังการก็ได้ครับ ขอยกตัวอย่างละกันเช่น about time ใครเคยดูแล้วจะรู้ครับ เรื่องมันเกี่ยวกับการย้อนเวลาแต่หนังเดินเนื้อเรื่องเรียบง่ายมาก แต่ไม่ได้ทำให้คนดูเบื่อเลยผมว่าแบบนี้สิเจ๋ง หรือถ้า CG ไม่เนียน จริงก็ทำแบบ REC , paranormal activity ก็ได้ครับเจ๋งดี คนทำหนังไทยชอบอยู่แล้วนี้หนังผีๆ รัก ๆ เนี้ยเห็นทำออกมากันจังเลย
    พูดถึงหนังแล้วตอนนี้หนังไทยที่เป็นที่พูดถึงกันอยู่เลยตอนนี้ ก็คงเป็น "หมวยจิ้นดิ้นก้องโลก" ดราม่านี้ใครสนใจก็ไปให้google เอาได้ครับ
    แล้วเคยสังเกตกันไหมครับว่า ทำไมหนังไทยชอบติดตลก? แต่อย่าพึ้งถอยใจกับวงการหนังไทยครับ
    อันนี้เป็นคลิป ผลงานของนักศึกษามหาลัยเค้าทำกัน ผมว่าความคิดเค้าเจ๋งมากถ้ามีทุนทำเป็นหนังใหญ่ผมว่า รายได้รับกระจายครับ ลองดู ๆ

ขอโทษทีบ่นเยอะครับ เพราะผมเองก็เป็นคนทีชอบดูหนัง
    ผมไม่ใช้โลลิค่อนนะ !

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zerohero001 อ่านกระทู้
    ผมว่าจริง ๆ มันต้อง CG อลังการก็ได้ครับ ขอยกตัวอย่างละกันเช่น about time ใครเคยดูแล้วจะรู้ครับ เรื่องมันเกี่ยวกับการย้อนเวลาแต่หนังเดินเนื้อเรื่องเรียบง่ายมาก แต่ไม่ได้ทำให้คนดูเบื่อเลยผมว่าแบบนี้สิเจ๋ง หรือถ้า CG ไม่เนียน จริงก็ทำแบบ REC , paranormal activity ก็ได้ครับเจ๋งดี คนทำหนังไทยชอบอยู่แล้วนี้หนังผีๆ รัก ๆ เนี้ยเห็นทำออกมากันจังเลย
    พูดถึงหนังแล้วตอนนี้หนังไทยที่เป็นที่พูดถึงกันอยู่เลยตอนนี้ ก็คงเป็น "หมวยจิ้นดิ้นก้องโลก" ดราม่านี้ใครสนใจก็ไปให้google เอาได้ครับ
    แล้วเคยสังเกตกันไหมครับว่า ทำไมหนังไทยชอบติดตลก? แต่อย่าพึ้งถอยใจกับวงการหนังไทยครับ
    อันนี้เป็นคลิป ผลงานของนักศึกษามหาลัยเค้าทำกัน ผมว่าความคิดเค้าเจ๋งมากถ้ามีทุนทำเป็นหนังใหญ่ผมว่า รายได้รับกระจายครับ ลองดู ๆ

ขอโทษทีบ่นเยอะครับ เพราะผมเองก็เป็นคนทีชอบดูหนัง
    ผมชอบแนวคิดเรื่องนี้จัง ซอมบี้ย้อนยุค เท่อ่าาาา หาดูได้ที่ไหนนิ

ส่วนตัวคิดว่าอยากเห็น รามเกียรติ เป็นหนังแฟนตาซีมากอ่ะครับ ลองจินตนาการนะครับ แบบเรื่อง AVATAR เลย แต่เปลี่ยนมาเป็นรามเกียรติ คงตระกาลตาน่าดูเลย
    นี่ครับ ผมไปเห็นเล่มนี้ในงานสัปดาห์หนังสือมา ว่าจะสอย ตังหมด

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    Blog Entries
    1
    ลองดูเกมส์ของไทยดูนะครับ cg ก็ดูในระดับนึงอะนะ

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ดาวร้าย + ลูกทีมเกือบสิบคนรุมยิง ปั้ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่โดนพระเอกสักนัด พระเอกหลบหลัง "ถัง" กระสุนไม่มีการทะลุโดนพระเอก

พระเอกยิงสวน (ใช้ปืนลูกโม่ยิงได้ 6 นัด) ปัง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ยิงออกไปสิบกว่านัด กระสุนไม่มีวันหมด ลูกน้องดาวร้ายตายเกลี้ยง วิ่งตามหัวหน้าดาวร้ายไปดวลหมัดกัน

แรก ๆ พระเอกจะโดนยำโดนต่อยเยอะมาก ตอนหลังนางเอกจะโผล่มาตะโกนบัพให้กำลังใจ พระเอกก็จะหันไปต่อยดาวร้ายน๊อคในหมัดเดียว = จบ

555555555555555555555555555555555555555 +

กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    ตื่น ตื่น ตื่น

มันแต่ฝันอยู่ได้

ที่ประเทศไทยนะ

(Thailand Only)

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,559
    ผมลองคิดดูว่าถ้าเอารามเกียรต์ิไปสร้างเป้นหนังระดับวhollywoodดูว่ามันจะออกมาอลังขนาดไหน ท่าจะมันดี

ยูสนี้ใช้หลายคน '
    กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,572
    ผมว่าวรรณคดีของไทยถ้าสร้างมาเป็นหนัง คง Epic มากๆอะครับ เพราะทั้งการออกเเบบตัวละครการดำเนินเรื่อง ความละเมียดละไมของงานศิลป์
    จินตนาการอันไร้ขอบเขตของผู้เเต่ง ปรัชญาอันลึกซึ่งที่ผู้เเต่งใส่ไปในวรรณคดีเเต่อาจจะประสบปัญหาด้านเงินทุนและการสนับสนุนก็ได้ครับ ยกตัวอย่างรามเกียรติตามเม้นบนเลยครับ

" YOU'RE NOT IN CONTROL " DELSIN ROWE