ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 267

ปัญหาครอบครัว ซ้ำๆซากๆ

โดยส่วนตัว เครียดมากจึงมาระบาย ค่อนข้างดราม่ากับชีวิตนะ บางท่านไม่ชอบดราม่าก็ขอโทษด้วย
    ไล่ลำดับเลย
    1.ก๋ง ก็เหมือนเดิมเรียกทั้งวัน นั่งเฉยๆไม่มีไรทำ ก็เรียก อยู่เฉยๆก็เรียกบอกเป็นหอบ จะตายแล้วๆ เรียกแม้งวันหนึ่ง10-20รอบ หอบบ้าไรขนาดนั้นผมเป็นหอบผมรู้ดีว่าอาการมันไม่ใช่หอบ แต่ก็เหมือนเดิม ลูกๆหนีหมด ความซวยมาตกที่ แม่ซึ่งเป็นสะใภ้ โดนใช้โดนเรียกอย่างกับขี้ข้า พูดเหตุผลอธิบายให้ฟังก็เหมือนเดิม เอาแต่ใจ คิดว่าตนเองใหญ่ คำสั่งถือเป็นที่สุด (น่าลั่นกบาลให้สักที) จะได้หัดคิดถึงใจคนอื่นบ้าง

2.พี่สาว เรียนไม่จบสักที ปวชเนี้ย ย้ายมันไป5-6ที่ละ รร.ก็ไม่ไปอยู่บ้าน แต่ตกเย็นออกไปข้างนอก? วันๆสนแต่แต่งตัว เป๊ะยัง สวยยัง จะตบอีนั้น อีโน่นนินทา มีเงินก็บ้าศัลยกรรมตามพริตตี้ในfacebook บ้าบอไรไม่รู้ จะเลี้ยงหมา ผ่านไปไม่ถึงเดือนมันทิ้งเลย เป็นมา7-8ครั้ง ตายไปหลายตัว ผมช่วยได้แค่ไม่กี่ตัวต้องมาเป็นภาระรับผิดชอบแทน พ่อแม่ก็ไม่ด่าไม่ทำไรสักอย่าง ผมละโคตรจะเบื่อ สวยภายนอกแล้วยังไงภายในมันโง่ใครจะเอาทำเมีย เอามาก็ดูดเงินไปวันๆไม่ช่วยทำมาหากิน เดี๋ยวเขาก็ถีบหัวส่ง นอกจากมีผัวขายยา ไม่งั้นก็ไปเป็นเมียน้อยกับเด็กเสี่ยเนี้ย ทำตัวไม่ได้แตกต่างกับขายตัวเลย ? พูดไปมันก็ไม่ฟังด่าผมอีก มีโอกาสให้เรียนไม่เอา มีอนาคตไม่เอา แล้วถึงเวลาบอก โตแล้วเป็นห่วงพ่อแม่ ขนาดแค่พ่อแม่ขัดใจด่าซะเช็ดเลย

3.พ่อ ชอบมาถามเรื่องพี่สาวว่าแก้ไขยังไงดี ผ่าน3-4ปี บอกไปประมาณเกินร้อยครั้งอะ สุดท้ายก็ไม่ทำ แล้วมันน่าเบื่อตรงที่พอไม่พูดก็ถูกด่าเห็นแก่ตัว ไม่รับฟังปัญหา แล้วผมโคตรอึดอัดกับเขาเลย ชอบโชว์คนแถวบ้าน มีรถดีๆก็จะขายให้เป็นหนี้ เหตุผล แค่ อยากได้รถใหม่ ?? ป้ายแดง ?? ให้คนอื่นอิจฉา ?? แล้วทุกอย่างมันเหมือนรถตัวเดิมเปี๊ยบ ?? จะเอามาทำไมวะให้เป็นหนี้อีก4-5ปี เผลอๆเกินกว่านั้นอีก อย่างรถมอไซค์ขับcbr อยู่ดีๆก็จะให้ขาย แล้วให้ไปออก z800 เพราะจะโชว์คนแถวบ้าน ?? แล้วมันใช่เรื่องไหมผมเป็นหนี้ เพราะต้องการแค่จะโชว์คนอื่น ผมไม่เห็นด้วยแต่ก็โดนด่า หาว่าเห็นแก่ตัว ?? เอ๊า??

แล้วบ้านผมเป็นโรคที่เจ็บไม่จำวนเวียนเรื่องเดิมๆ ผ่านไปสองเดือน 1.อยากเลี้ยงหมา ซื้อมา ก็เป็นโรคลำไส้อักเสบตาย หมดไปเป็นหมื่นๆ ก็แทนที่จะเข็ด ผ่านไปสักพักเอาใหม่(เรื่องนี้วนมาประมาณหลายรอบจนหมาที่ตายนับได้ 10กว่าตัว เงินหมดไปเยอะมาก ) 2.ผ่านไปเรื่องหมา สักพักจะเอารถยนต์ใหม่ ให้เป็นหนี้ใหม่อีกหลายปี ทะเลาะกับผมเป็นเดือนกว่าจะห้ามได้(ผ่านไปไม่นานจะเอาใหม่ต้องมานั่ง ทะเลาะกันอีกห้ามได้ก็ดีห้ามไม่ได้ก็ซวย เป็นหนี้กันทั้งบ้าน) 3.ถ้ารถยนต์ไม่ได้ เอามอไซค์ใหม่ (มอไซค์นี้ซื้อๆขายๆไปเกือบ 7คันแล้ว เงินเสียก็หมดไปเยอะ แล้วรถแต่ละคันก็สภาพดีๆเพียงแค่อยากได้รถใหม่)

โคตรเครียด อยู่เฉยๆแค่เรียนไปทำงานไปก็เหนื่อยพอแล้วยังต้องมาเจอปัญหาที่โคตรไร้สาระของแต่ละคนอีก พอจะย้ายไปอยู่ที่อื่นก็โดนอีก หาว่าเห็นแก่ตัวหนีเอาตัวรอด ทิ้งคนอื่น มันพอมีวิธีอะไรบ้างที่ผมสามารถทำได้บ้าง นอกจาก ทน ทน ทน ทน ทน ทน ทน

Call me is Cruser
    กล่าวขอบคุณ
    489
    ได้รับคำขอบคุณ: 330
    ทางแก้คุณพิมพ์มาแล้วครับ ออกไปอยู่ที่อื่น ง่ายๆ แค่นั้นแหละในเมื่ออยู่ก็โดนด่าตอนจะไปก็โดนด่า ก็ไปมันซะให้พ้นๆ แต่...ประเมินตัวเองให้ดีๆว่าไปแล้วมันรอดใหม
    ผมเคยมาแล้วแม่ผมนี่แหละไม่ลงลอยกับพ่อด่ากันทุกวัน ผมเดินๆก็ผิด นั่งก็ผิด ไม่สบายไปเรียนไม่ได้ก็โดน ด่าทีไม่ใช่ด่าแค่ปัจจุบัน ขุดเรื่องสมัย5-6ปีก่อนมาด่า
    พอเถียงเจออะไรรู้ใหม โดนถวง ถวงค่าเลี้ยงดู ถวงค่าเช่าบ้าน ถวงค่าอาหาร ถวงค่าเทอม พอผมเงียบซักพักแกก็ว่า ไม่มีจ่ายก็ออกไปจากบ้านซะ วันนึงหมดความอดทนเลยไปจริงๆ
    แต่สุดท้ายก็กลับมาเนื่องด้วย ญาติๆโทรมาตามและที่สำคัญการอยู่คนเดียวมันลำบากกว่าที่คุณและผมคิดแต่หลังจากกลับมาเรื่องบาดหมางมันก็น้อยลง
    ก็.....นะแล้วแต่ สำหรับผมเจอแบบนั้นไปครับ

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ date kyo อ่านกระทู้
    ทางแก้คุณพิมพ์มาแล้วครับ ออกไปอยู่ที่อื่น ง่ายๆ แค่นั้นแหละในเมื่ออยู่ก็โดนด่าตอนจะไปก็โดนด่า ก็ไปมันซะให้พ้นๆ แต่...ประเมินตัวเองให้ดีๆว่าไปแล้วมันรอดใหม
    ผมเคยมาแล้วแม่ผมนี่แหละไม่ลงลอยกับพ่อด่ากันทุกวัน ผมเดินๆก็ผิด นั่งก็ผิด ไม่สบายไปเรียนไม่ได้ก็โดน ด่าทีไม่ใช่ด่าแค่ปัจจุบัน ขุดเรื่องสมัย5-6ปีก่อนมาด่า
    พอเถียงเจออะไรรู้ใหม โดนถวง ถวงค่าเลี้ยงดู ถวงค่าเช่าบ้าน ถวงค่าอาหาร ถวงค่าเทอม พอผมเงียบซักพักแกก็ว่า ไม่มีจ่ายก็ออกไปจากบ้านซะ วันนึงหมดความอดทนเลยไปจริงๆ
    แต่สุดท้ายก็กลับมาเนื่องด้วย ญาติๆโทรมาตามและที่สำคัญการอยู่คนเดียวมันลำบากกว่าที่คุณและผมคิดแต่หลังจากกลับมาเรื่องบาดหมางมันก็น้อยลง
    ก็.....นะแล้วแต่ สำหรับผมเจอแบบนั้นไปครับ
    ผมเชื่อนะว่าเค้าออกไปอยู่ข้างนอกเองได้ แต่ปัญหาจะเข้ามาในครอบครัวเค้าเยอะมากๆ สุดท้ายเค้าอาจจะต้องกลับมาช่วยครอบครัวที่แย่กว่าเดิมอีกนะ
    อาจจะเป็นหนี้เยอะมหาศาล(ไม่ได้ว่านะพ่อคุน) ผมว่าหาทางแก้ดีกว่า แต่มันยากพอสมควรนะเรื่องนี้ ชีวิตนี้ข้าพเจ้ายังไม่เคยเจอเหตุการ์ณแบบนี้เหมือนกัน
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    การที่คุณไม่กล้าทำอะไรสักอย่าง ไม่เเสดงเจตจำนงให้เขาเห็นว่าคุณเอาจริง หรือไรก็ตามเเต่ผมก็ไม่รู้ จากการที่อ่านๆมานะ คุณมันก็คนที่ใจอ่อน
    สงสารครอบครัว ว่ากล่าวตักเตือนใครก็ไม่ได้ เป็นเเค่ตัวรอง ทำให้โมโหกับเหตุการ์ณต่างๆ ที่เจอ เก็บกดไม่สามารถปลดปล่อยได้อย่างเต็มที่
    เเน่นอน นั้นคือจุดที่คุณอยู่ เเละหากยังอยู่ตรงนั้น ก็สมควรที่จะต้องอยู่ในสถานะนั้น ว่าเเต่นานเเค่ใหนที่ต้องเป็นอย่างนั้น
    ผมเเนะนำให้ไปอยู่ที่ือื่นกับญาติกับใครก็ได้ ที่ช่วยเหลืออุปถัมภ์เราได้หรือเทียบเท่า ให้เขารู้ว่าเราเอาจริงนะ เราโตเเล้วดูเเลตัวเองได้
    ประมาณว่า ห่างกันสักพัก ให้พวกเขามีเวลาเป็นของตัวเองโดยที่ไม่มีเราข้องเกี่ยว การติดต่อขอเป็นนานๆครั้ง กับเเม่อย่าบ่อย
    ให้เขารู้ ให้เขาเห็น เพราะอะไรที่เขาไม่กลัวคุณหนี ดังที่่กล่าวข้างต้น พอจะไป ก็ดุด่าว่าคุณมันพวก หนีเอาตัวรอด คุณก็อยู่ตามเกม
    จุดยืนของพวกเขาคือตัวคุณ หากคุณยังอยู่ ทุกอย่างย่อมไม่เปลี่ยน จุดเปลี่ยนคือตัวคุณเองยอมที่จะเปลี่ยนใหม ทั้งนี้ก็ข้อกล่าวอ้างของผม เเล้วเเต่จะพิจารณา อาจไม่สุภาพไปบ้าง ขออภัย เพราะผมไม่รู้เกี่ยวกับครอบครัวคุณจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    2,301
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ไม่รู้ลึกว่าสถานภาพทางครอบครัวเป็นยังไง จะทำอะไรก็แล้วแต่ แต่ก็ไม่แนะนำให้ละทิ้งบุพการีที่ให้กำเนิดไป
    ไม่ได้บอกว่าห้ามออกไปอยู่ข้างนอกคนเดียว ถ้าออกไปแล้วทำให้ครอบครัวฉุดคิดได้เอง เข้าใจกันดีขึ้นก็ดี
    พูดกันให้เคลียร์ ว่าทำไปแล้วมันส่งผลยังไง รู้แล้วจะทำต่อทำไม รู้ทางแก้แล้วทำไมไม่ลงมือ
    เอาใจช่วยแล้วกันครับ ไม่มีใครรู้นิสัยใจคอ อารมณ์ สถานภาพ ต่างๆนาๆของที่บ้านคุณดีเท่าคุณแล้วล่ะ

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 851
    "ปัญหาครอบครัวเป็นเรื่องละเอียดอ่อน"...คนนอกยากที่จะเข้าใจ...คนในต้องช่วยกันแก้เองน่ะครับ...พูดคุยกัน ใจร่มๆเข้าไว้

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    เป็นผมตอนนี้นะ สิ่งที่ผมจะทำคือ รีบเรียนให้จบ และรีบย้ายออกไปที่อื่น ไม่ใช่การเห็นแก่ตัวนะ คิดว่ามันคือการเริ่มต้นใหม่ และเพื่อสร้างครอบครัวของเราเอง ในอนาคตเราก็ต้องมีครอบครัวเดี๋ยวเราก็ต้องย้ายออกไปอยู่ดี สู้ย้ายออกไปซะตั้งแต่เรียนจบไปเลยแล้วหางานทำสร้างเนื้อสร้างตัว แล้วพอวันนึงเราเกิดประสบความสำเร็จ ผมว่าเหตุการต่างๆคงคลี่คลายแล้ว (รู้ใช่ไหมว่าผมหมายถึงอะไร) พอถึงตอนนั้นค่อยย้ายกลับมาก็ไม่สายไปครับ ตอนนี้ก็อดทน เรียนให้จบ เข้าคณะดีๆ เพื่อหางานทำดีๆแล้วก็รีบสร้างเนื้อสร้างตัว เป็นกำลังใจให้ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ ผมเป็นกำลังใจให้