จริงๆแล้ว PS5 เครื่องนี้มาด้วยอาการซ่อม HDMI เนื่องจากลูกค้าไปเปลี่ยน HDMI เองแต่เปลี่ยนไม่สำเร็จ เลยส่งมาให้ทางร้านซ่อมต่อ

ก่อนทำการซ่อมได้ตรวจเช็คว่าเครื่องเปิดติดหรือไม่ ปรากฎว่าเครื่องเปิดไม่ติด มีเสียงเมื่อกดปุ่ม Eject เท่านั้น และปุ่ม Power เมื่อกดแล้วเสียงติดบ้างไม่ติดบ้าง แต่เปิดเครื่องไม่ได้ และไม่มีไฟแสดงสถานะขึ้นที่เครื่อง PS5
โดยปกติแล้วเครื่อง PS5 ถึงแม้จะไม่เสียบสาย HDMI หรือพอร์ต HDMI เสีย เครื่องจะยังเปิดได้นะครับ ถึงแม้ว่าไม่มีภาพที่จอทีวีก็ตาม อีกทั้งเรายังสามารถปิดเครื่องโดยใช้จอยได้ด้วยโดยไม่ต้องเห็นภาพจากทีวี โดยทำตามขึ้นตอนนี้ครับ
เปิดเครื่อง PS5 โดยใช้จอย (ไม่ใช่เปิดจากเครื่อง PS5 นะครับ) รอจนกว่าไฟสีน้ำเงินเปลี่ยนเป็นไฟสีขาว (ประมาณ 30 วินาทีหลังจากกดปุ่ม PS ที่จอย จากนั้นปุ่มลง, X, ลง, X ตามลำดับ หากทำได้ถูกต้องไฟที่จอยจะหายไป และไฟสถานะสีขาวที่เครื่องก็จะหายไปด้วย PS5 ก็จะปิดตัวลงครับ การทำแบบนี้เป็นการทดสอบเบื้องต้นว่าเครื่อง PS5 ของเรามีปัญหาที่อื่นด้วยหรือไม่ นอกจากการแสดงผลทาง HDMI ครับ