ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908

พวกท่านดูหนังกันเพราะอะไร?

ก่อนที่ผมจะทำอะไรลงไป ขอบอกไว้ก่อนนะครับ ว่าข้อความนี้เป็น ความคิดเห็นส่วนตัว ซึ่งผมกังวลว่าอาจะเกิดดรามาขึ้นได้(ถ้าไม่เกิดจริงก็ดีแล้วครับ)
    ผมขอซ่อนไว้ให้เป็นคลุมดำนะครับ เพราะมันเป็นเพียงทรรศนคติของผมเท่านั้น คนที่ไม่อยากอ่านผมก็ไม่ได้บังคับนะครับ

หลายๆครั้งที่ไปดูหนังกับเพื่อน หรือกับใครก็ตามเมื่อดูจบ มักจะมีคนวิจาร์ประมาณว่า "เนื้อเรื่องเดาง่ายเกินไป" "ตรูว่านะพระเอก_ต้องตายแน่ๆ นั่นไงๆ เห็นปะ", "ยังไงท้ายสุดพวกพระเอกก็ต้องชนะอยู่ดี ตรูเดาได้ตั้งแต่แรกเริ่มละ", "ตรูว่าคนที่วางแผนจริงๆต้องเป็นน้องพระเอกแน่นอน นั่นไง ว่าแล้ว" เห้อ.......ก็อยากจะถามอยู่เหมือนกัน ว่าความสนุกของการดูหนังของพวกคุณคืออะไรกันแน่ การไปนั่งเดาเนื้อเรื่อง? จริงอยู่ว่าหนังหลายๆเรื่องแพทเทิร์นของหนังจะออกมาในแนวเดียวๆกัน ซึ่งถ้าพวกคุณจะไปดูหนังแล้วไปนั่งเดาเนื้อเรื่องมันอีก ขอถามคำเดียว พวกคุณจะมาดูเพื่อ? การดูหนังในความคิดส่วนตัวของผม(ส่วนตัวชอบดูหนังแนวพจญภัยแฟนตาซีมา) มันคือการเสพอรรถรสที่ผู้สร้างหนังเรื่องนั้นๆได้พยายามถ่ายทอดให้เราตั้งแต่ต้นเรื่องจนจบเรื่องต่างหาก ในความคิดส่วนตัวคือถ้าพวกคุณจะมานั่งดูนั่งเดาหนังกันนะ ไม่ต้องมาดูหรอก เพราะหนังแนวเดียวกันเนื้อเรื่องมันก็คล้ายๆกันนั่นแหละ นะ แต่อาจจมีบางคนที่เห็นว่าความสนุกของหนังคือการหักมุมและมีเนื้อเรื่องที่ซับซ้อน ถ้าแบบนั้นพวกคุณก็ไปวิจารณ์ไปนั่งเดาเนื้อเรื่องในหนังแนวนั้นเลยครับ นะ หนังแอคชันผจญภัยแฟนตาซีนี่ไม่ต้องมาวิจารณ์หรือนั่งเดาในส่วนของเนื้อเรื่อง หนังแนวนี้ส่วนมากจะเน้นเรื่องของการดำเนินเรื่อง แนวคิดหรือข้อคิดต่างๆที่แฝงมากับเรื่อง อารมและความสะเทือนใจในเรื่องที่ถูกถ่ายทอดออกมาผ่านทางตัวแสดงและ CG มากกว่า (การดำเนินเรื่องกับเนื้อเรื่องสำหรับผมนี่มันนี่ต่างกันนะ) เนื้อเรื่องมันก็เหมือนๆกันนั่นแหละ(แต่การดำเนินเรื่องมันต่างกันครับ) เหมือนกับผม เป็นธรรมดาที่คนเราจะชอบหนังต่างแนวกัน แต่ผมก็ไม่เคยบอกว่าหนังแนวที่ผมไม่ชอบดูนั้น มัน "เป็นหนังที่แย่หรือไม่สนุก" เพราะต่างคนก็ต่างความคิด ซึ่งเอาจริงๆมันก็เป็นธรรมดาที่คนจะนั่งเดาเนื้อเรื่องกันเวลาดูหนัง(บางทีตัวเองก็แอบเดานะ แต่พอถึงฉากนั้นๆปุ๊บก็จะดูว่าทางตัวของหนังเองสื่อฉากนั้นๆได้เหมือนกับที่เราคิดไว้รึเปล่า อรรถรสจะได้เท่ากับที่เราคิดไว้ไหม?) คือจะมานั่งเดาเนือ้เรื่องก้ไม่ว่านะ แต่ "ช่วยนั่งเดาในใจได้มั๊ย? ไม่ต้องมาออกปากออกเสียงให้_ได้ยิน" แหม.... ทำยังกะตัวเองเป็นผู้กำกับ แล้วพอดูจบก็ชอบมาบ่นกันว่า หนังไม่หนุก เนื้อเรื่องเดาง่ายเกิน เห้อ - -*

ขอย้ำอีกทีนะครับ ทั้งหมดนี้เป็นเพียง "ความเห็นและทรรศนคติส่วนตัว"เท่านั้น ซึ่งจุดประสงค์หลักของการตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่อ
    1.อยากระบาย(ส่วนหลักเลยหละ)
    2.อยากฟังทรรศนคติของเพื่อนๆบ้างครับ
    joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pug1 : 24th December 2013 เมื่อ 16:47

DotA2
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 631
    งานอดิเรก ว่างเป็นต้องดู
    i7-4790K@4.7GHz|SABERTOOTH Z97 MARK S|EVGA GTX970 SC 4G D5|G.SKILL RIPJAWS 16XM/160|Corsair AX 860i|PLEXTOR 256GB M.2 M6E

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    เหมือน คห. อะ 555 ว่างเลยไปดู แต่ไปๆ มาๆ ก็แค่ชอบดูหนังเฉยๆ แต่ดูไปมากๆเข้าก็ดูหนังเป็น และต้องเอาไปประยุกต์ในวิชาเรียนอีก
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ความบันเทิงครับ

แต่ว่าถ้าหนังมันห่วยผมก็ว่าห่วยนะ จริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    พวกที่ จขกท ว่าก็แค่พวกอยากโชว์พาวนั่นแหละครับ
    ต้องการเป้นที่สนใจ ว่ากรูเก่ง กรูเดาเรื่องออก
    ซึ่งส่วนมากจะใช้ได้กับหนังแอคชั่น หรือหนังที่ไม่เน้นบท
    ลองให้มันไปเดาเรื่องของโนแลน หรือไม่ก็ปรัชญาแบบ life of pi / the fountain ดูครับ

จริงๆผมก็คิดแบบเดียวกันเลยครับ คือเห็นมีแต่คนบอก เดาง่าย ไม่หนุก หลับ
    ก็คิด เฮ้ย นี่****หวังมาดูเรื่องอันซับซ้อนซ่อนเงื่อนแฝงอภิปรัชญาจาก The Avenger เหรอฟระ
    ****ดูผิดเรื่องแล้ว

ส่วนตัวทั้งหนังแมส หรือหนังไม่แมส มันดีกันคนละแบบ ขายกลุ่มผู้ชมคนละกลุ่ม แต่บางทีอาจคาบเดี่ยวกันบ้าง
    และผมก็รู้จากหน้าหนังอยู่แล้วว่าเค้าขายกลุ่มไหน ก็มีบ้างที่มีดีเยอะกว่าที่เห็น

(มันดูยากมากเหรอไงฟระว่าหนังเค้าเน้นขายอะไร)

สรุปก็แค่พวกเรียกร้องความสนใจน่ะครับ แบบเดียวกับโอตาคุวอนนาบีนั่นแหละ

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    หลักๆก็เพื่อความบันเทิงนะส่วนมากผมชอบไปดูคนเดียวไม่ก็กับเพื่อนเเค่ 1 คนไปกันเยอะเเล้วเรื่องเยอะชอบภาคหนังผมละเบื่อโคตรๆ

กล่าวขอบคุณ
    2,462
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,481
    ชอบดูเนื้อเรื่อง กับคำคมในหนัง

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 177
    ก็อยากให้ จขกท ดูหนังให้สนุกอะนะครับ จากคนชอบดูหนังเหมือนกัน
    สิ่งใด ๆ ที่ทำให้เราดูหนังไม่สนุก ก็พยายามหลีกเลี่ยงครับ ง่าย ๆ
    - ไปดูเฉพาะกับแฟน หรือเพื่อนคอเดียวกัน
    - เลือกโรงหนังที่ไว้ใจได้หน่อย
    เป็นต้นนะครับ
    "พูดแบบนี้ ทำได้อย่างเขาหรือเปล่า" | "หนังดี คือหนังที่เราชอบ"
    -มิตรสหายท่านหนึ่ง

กล่าวขอบคุณ
    874
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,409
    ดูเพราะบันเทิงและเป็นงานอดิเรก
    อีกอย่างคือดูเพื่อ ศึกษา การสื่อสารจากหนังว่าจะสื่อให้อะไรคนดูและก็ พวกมุมกล้อง การตัดต่อ ต่างๆ
    ชอบดูหนังพวกบนโปสเตอร์มีดาวกับขนนกเยอะๆ 555+
    Jokergame TH บ้านหลังใหญ่ ใครๆก็รู้จัก

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ความสุขของการดูหนังสำหรับเรานะ เราชอบเดาทางหนังแล้วก็วิจารส่วนดีส่วนเสีย
    ชอบให้หนังมีหักมุม มี คำคมดีๆ อะ

หนังของ marvel ยิ่งสุดยอดเลย การจะเดาทางหนังในภาคต่อๆไป เป็นอะไร ที่ ยาก ถ้าไม่ อ่าน commic และทำความเข้าใจกับตัวละคฮีโร่รต่างๆ อะ

กล่าวขอบคุณ
    9,741
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    เพื่อคลายเครียดบ้าง บันเทิงบ้าง
    เพราะส่วนใหญ่แล้ว ดูเพราะเป็นงานอดิเรกเท่านั้นเอง
    เวลาเจอคนเลว...ให้บอกตัวเองว่า...นี่คือตัวอย่างของชีวิต...ที่ไม่พึงประสงค์...

Raimon Eleven!!!
    กล่าวขอบคุณ
    2,487
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    Blog Entries
    2
    ผมไปดูหนังที่โรงเพราะอยากกินป๊อปคอนอย่างเดียวเบย
    ติดตามผลงานของผมได้ที่นี้ครับ - Youtube -

.::The winter soldier::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,378
    ได้รับคำขอบคุณ: 414
    ผมชอบดูหนังที่สามารถซึมซับไปกับอารมณ์ของหนังได้ง่ายๆ คือเนื้อเรื่องตรงๆ ไม่ต้องคิดมาก สนุกกับช่วงจังหวะ และอารมณ์ของหนังได้เต็มที่ ( อย่างแนวแอ๊คชั่นทริลเลอร์นี่ของโปรดเลยครับ ^ ^ เช่น กระทู้นี้ ) นั่นล่ะผมถึงดูหนัง

ป.ล.

ดูหนังเพื่อคลายเครียด ไม่ใช่ดูหนังให้เครียด แต่ถ้าดูหนังแนวเครียดๆ แล้วเครียด อันนี้ต้องพิจารณาตัวคนดู 555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย captain america : 30th December 2013 เมื่อ 00:10