ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Exclusive Street'
    กล่าวขอบคุณ
    285
    ได้รับคำขอบคุณ: 53

Exclamation รบกวนกูรูด้าน การลง windows ทุกท่านครับ!! เชิญด้านในครับ!!

ปัญหามีอยู่ว่า ผมจะลง window 10 ครับ แล้วก็ format drive c ไปเป็นที่เรียบร้อย พอถึงขั้นตอนที่จะกด next ต่อไปมันก็กดไม่ได้ครับ ก็งงว่าเพราะ อะไร เหลือบไปเห็น icon รูปสามเหลี่ยมสีเหลือง บวก เครื่องหมายตกใจ! คลิ๊กเข้าไปมันก็เด้งขึ้นมาว่า Windows cannot be installed to this dis. The selected disk is of the GPT partition style. <<<< อาการเป็นแบบนี้เลยครับผม
    สิ่งที่ผมอยากจะถามก็คือ
    1.เราสามารถ copy file ที่สำคัญต่างๆเช่นไฟล์word,jpg,rar,mp3จากใน drive d ไปไว้ใน EXHDD ผ่านหน้าต่าง ลงwindows หรือจาก cmd หรือ dos อะไรก็แล้วแต่ ได้มั้ยครับ? เพราะผมboot เข้าไปหน้า desktop ไม่ได้แล้ว
    2.เราสามารถ ลง windows ใหม่โดยที่ไม่ต้อง format drive d ได้มั้ยครับ เพราะว่ามีไฟล์งานสำคัญ อยู่ที่ drive นั้น
    http://www.mx7.com/view2/yWxk7wTeZeLP2sb2 ภาพประกอบครับ

รบกวนทีครับผม ขอขอบคุณ ทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือ ล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย StreetWalkerZ : 27th February 2016 เมื่อ 16:56
    FX-8320E 3.20 GHz / MSI 970 GAMING / Hyper-X Fury DDR3 16GB 1600 (8GBx2) / Gigabyte GTX970OC

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    แบ่ง partition ก่อนครับ

วิธีแบ่งดูเอาเลยครับ :

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Exclusive Street'
    กล่าวขอบคุณ
    285
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mostwall อ่านกระทู้
    แบ่ง partition ก่อนครับ

วิธีแบ่งดูเอาเลยครับ :

ขอบคุณครับ แต่เหมือนกับว่า HDD ใน คลิปมัน เป็นลูกที่ Format มาใหม่ๆเลยนะครับ พอจะมีวิธีอื่นมั้ยครับ ผมลองทำตามในคลิปดูแล้วครับ มันไม่ได้ผล
    FX-8320E 3.20 GHz / MSI 970 GAMING / Hyper-X Fury DDR3 16GB 1600 (8GBx2) / Gigabyte GTX970OC

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ StreetWalkerZ อ่านกระทู้
    ขอดูรูปแบบเต็มจอ

กล่าวขอบคุณ
    266
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,651
    ใช้แผ่นบูท เข้าไปเก็บงานก่อนเลย แล้วค่อยลบพาทิชั่นให้หมดแล้วแบ่งใหม่
    หรือไม่ก็ปรับBiosให้เป็น UEFI แบบเดิม แล้วลงวินโดวน์8 หรือ10 ซะ

Wolrd Class Gaming PC!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,894
    ได้รับคำขอบคุณ: 526
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ piekie อ่านกระทู้
    ใช้แผ่นบูท เข้าไปเก็บงานก่อนเลย แล้วค่อยลบพาทิชั่นให้หมดแล้วแบ่งใหม่
    หรือไม่ก็ปรับBiosให้เป็น UEFI แบบเดิม แล้วลงวินโดวน์8 หรือ10 ซะ
    +1 ผมก็แก้ด้วยวิธีนี้หายครับ

ปล.ของโน้ตบุ้คเครื่องแฟนนะครับ เครื่อง pc ผมไม่มีปัญหานี้มันเป็น UEFI อยู่แล้วเลยรอดไป

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    เคยเป็นเหมือนกัน เพราะบอรดเป็น UEFI ซื้อ HDD black 2TB มา จะลงเงิบเลย
    สาเหตุมาจาก HDD มันเป็น gpt Partition หรือ MBR Partition ต้องพิมคำสั่ง convert ตอนลง window เอาเลย
    แต่จำวิธีไม่ได้ละ นั่งหาในอากู๋อยู่ 2 ชม.กว่าจะแก้ได้ ปัญหามันราวๆนี้แหละ รอผู้รู้มายัดวิธีแก้ละกัน

เพิ่มเติม ถ้าจะconvert แบบนี้ข้อมูลน่าจะปลิวหมดนะ วิธีก็เอา HDD ตัวนี้ไปต่อคอมอีกเครื่องนึง แล้วโอนข้อมูลที่อยากได้มาได้หมด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย estelle18 : 2nd March 2016 เมื่อ 04:39

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    ก็ปรับ BIOS ให้เป็น AHCI หรือ legacy ก่อน ครับ แล้วลงใหม่ หรือ ใช้ KKD V7 เลือก WinPE Win8 เข้าไปเอา งานออกมาเก็บไว้ที่ EXtranal ก่อน