โดยปกติคนที่จะเอาจอยเข้ามาเปลี่ยนอนาล็อกเป็นแบบฮอลล์เอฟเฟค (Hall effect) มักจะเป็นจอยที่มีปัญหาเรื่องดริฟ จอยเคลื่อนที่เอง แล้วเอาเข้ามาซ่อม เลยได้ถือโอกาสเปลี่ยนเป็นระบบใหม่ไปเลยในทีเดียว จะได้ไม่ต้องมาแก้ปัญหาเรื่องจอยดริฟอีก

แต่เจ้าของจอยตัวนี้ไม่ใช่ เอาจอยเข้ามาที่ร้านเพื่อเปลี่ยนเป็นระบบฮอลล์เอฟเฟคเลยโดยที่จอยไม่มีปัญหาอะไร และต้องการเปลี่ยนอนาล็อกทั้ง 2 ข้างซ้ายขวาให้เป็น Hall effect ด้วย
เลยสงสัยถามเจ้าของจอยว่า จะเอาเข้ามาเปลี่ยนให้เสียเงินทำไม ได้รับคำตอบมาว่า “มันดีกว่าครับ” เพราะเคยเปลี่ยนไปแล้วตัวนึงเลยอยากจะเอามาทำอีก อีกอย่าง ว่างช่วงนี้พอดี ถึงจะไม่ทำตอนนี้ แต่อีกสักวันเล่นๆไปมันก็ต้องเอามาซ่อมจอยดริฟอยู่ดี เปลี่ยนตอนไหนก็มีค่าเท่ากัน โห.. ถ้ามั่นใจและยืนยันขนาดนั้น ได้ครับเปลี่ยนก็เปลี่ยนครับผม