ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    339
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,388

โลกแตก 2012 !!! จริงหรือหลอก? และ 6 ข้อ แผ่นดินไหว ที่คนชอบตื่นตูม

เรื่องลือ ข่าวลวง เม้าท์กันให้แซ่ด เรื่องโลกจะแตก!!!

พูดกันหนาหูซะขนาดนี้ มีหรือนักวิชาการด้านวิทยาศาสตร์จะอยู่เฉย งานนี้ ที่คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย จัดงานเวทีเสวนา วิชาการเรื่อง "โลกแตก 2012 !!! ในเชิงวิชาการ...จริงหรือหลอก?" แลกเปลี่ยนความรู้กัน จัดขึ้นโดยเชิญนักวิชาการจากหลายหน่วยงานเพื่อให้ข้อมูลความรู้ที่เป็นประโยชน์แก่ประชาชนและสื่อมวลชน

หนึ่งในนักวิชาการบนเวทีเสวนา ดร.ไพบูลย์ นวลนิล ภาควิชาฟิสิกส์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ อธิบายถึงข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการเกิดแผ่นดินไหวบนเวทีว่า มีคนเปิดประเด็นว่าพายุสุริยะทำให้เกิดแผ่นดินไหว และแผ่นดินไหวทำให้เกิดโลกแตก จริงๆ แล้ว แผ่นดินไหวเป็นปรากฏการณ์ธรรมชาติที่ไม่มีฤดูกาล เกิดขึ้นทุกวันและเกิดวันละหลายๆ ครั้ง ฉะนั้นถ้าผมเป็นคนที่ไม่มีความรู้ และบอกว่าขณะนี้กำลังเกิดแผ่นดินไหว ผมทายถูก

ถามว่าพายุสุริยะทำให้เกิดแผ่นดินไหวหรือไม่ ถูกต้อง แต่ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ และไม่ถือว่าเป็นการทำนายการเกิดแผ่นดินไหวที่ถูกต้อง เพราะการบอกว่าจะเกิดแผ่นดินไหวใหญ่ในปี 2012 แต่ไม่ได้บอกว่าจะเกิดขึ้นที่ไหน ถือว่าทำนายไม่ถูก เพราะแผ่นดินไหวที่ถือว่าเป็นแผ่นดินไหวใหญ่ต้องมีขนาด 7 เป็นต้นไป ปีหนึ่งเกิดขึ้น 15-18 ครั้ง ส่วนแผ่นดินไหวขนาดค่อนข้างรุนแรง คือขนาด 4-6 เกิดขึ้นทุกวันๆ ละ 15-20 ครั้ง และแผ่นดินไหวขนาด 2 เกิดขึ้นนาทีละ 2 ครั้ง

ดร.ไพบูลย์ บอกอีกว่า แผ่นดินไหวนั้นเป็นเรื่องของมายาคติ ที่เข้าใจกันผิดบ่อยๆ กล่าวคือ...

1.หลังปี ค.ศ.2000 แผ่นดินไหวใหญ่เพิ่มขึ้นผิดปกติ?

แผ่นดินไหวแม้จะเริ่มมีการบันทึกตั้งแต่ 2000 ปีก่อน ค.ศ. แต่เครื่องมือที่ใช้วัดแผ่นดินไหวนั้นก่อนปี ค.ศ.1964 จะตรวจวัดได้ก็ต่อเมื่อเป็นแผ่นดินไหวรุนแรงขนาด 9.6 แต่ปัจจุบันแผ่นดินไหวขนาดเพียง 2 (ขนาดเล็กมาก) ก็สามารถตรวจวัดได้ และมีการรายงานเพิ่มขึ้นจากทั่วโลก ขณะเดียวกันการที่เราสามารถเข้าถึงข้อมูลข่าวสารจากทั่วโลกได้ง่ายขึ้น และประชาชนให้ความสนใจมากขึ้น ทำให้เรารู้สึกว่าเกิดแผ่นดินไหวบ่อยขึ้น

2.แผ่นดินไหวทำนายได้ เช่น บอกว่าแผ่นดินไหวใหญ่จะเกิดปีหน้า แล้วเกิดขึ้นจริง?

คำจำกัดความของ "การทำนายแผ่นดินไหวได้" ต้องทำนายได้ครบ 3 องค์ประกอบ คือ เกิดที่ไหน เกิดเมื่อใด และเกิดขนาดเท่าใด หากขาดอย่างใดอย่างหนึ่งถือว่าทำนายไม่ถูก ซึ่งการที่มีความพยายามของนักวิชาการในการทำนายการเกิดแผ่นดินไหวนั้นก็เพื่อลดการสูญเสียเมื่อเกิดแผ่นดินไหวฉะนั้นการทำนายแผ่นดินไหวโดยไม่ครบองค์ประกอบทั้งสามจึงถือว่า"ไม่เป็นประโยชน์"

3.พฤติกรรมของสัตว์บางชนิด เช่น สุนัข แมว รู้ล่วงหน้าว่าจะเกิดแผ่นดินไหว?

ไม่เป็นความจริง เพราะสุนัขและแมวรับรู้ด้วยการดมกลิ่น แผ่นดินไหวไม่มีกลิ่นจึงไม่สามารถรับรู้ได้ แต่บางครั้งที่ได้ยินสุนัขเห่าก่อนเกิดแผ่นดินไหว นั่นเป็นเพราะสุนัขอาจจะรับรู้ได้ถึงแรงสั่นสะเทือนของคลื่นพื้นผิวหลังการเกิดแผ่นดินไหว

4.หากเกิดแผ่นดินไหวเล็กๆ บ่อยๆ จะดี เพราะจะทำให้แผ่นดินไหวใหญ่ไม่เกิด?

ไม่เป็นความจริง เพราะถ้าเป็นเช่นนั้นหมายความว่าแผ่นดินไหวขนาด 3 ซึ่งเกิดขึ้นปีละ 30-40 ครั้งนั้นต้องใช้เวลาสะสมถึง 32,700 ครั้งจึงจะเท่ากับขนาด 6 นั่นหมายความว่าจะต้องรอเป็นพันปีจึงจะเกิดแผ่นดินไหวขนาด 6 สักครั้งหนึ่ง ซึ่งในความเป็นจริง ตามหลักการแล้วการเกิดแผ่นดินไหวขนาดเล็กๆ อาจจะเกิดจากแขนงของรอยเลื่อนที่มีการขยับตัว

5.แผ่นดินไหวเกิดเป็นฤดูกาล เช่น หน้าร้อน พื้นดินแห้ง?

แผ่นดินไหวเป็นภัยพิบัติที่ไม่มีฤดูกาล เกิดตลอดเวลา ทุกนาที

6.หากเกิดแผ่นดินไหวในทะเลแล้วจะเกิดสึนามิ?

การจะเกิดสึนามิได้ต้อง 1.เป็นแผ่นดินไหวที่มีขนาด 7 เป็นต้นไป 2.จะต้องมีจุดศูนย์กลางแผ่นดินไหวลึกไม่เกิน 50 กิโลเมตร 3. กลไกการเคลื่อนตัวของเปลือกโลกต้องเกิดในแนวดิ่ง

และเมื่อรู้ข้อมูลแล้ว หากวันข้างหน้าจะเกิดอะไรขึ้น สิ่งที่ต้องมีไว้กับตัวเพียงอย่างเดียวก็คือ "สติ" นั่นเอง

เรื่องโดย พนิดา สงวนเสรีวานิช
    ที่มา : http://www.prachachat.net/

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

CN:LowerLay
    กล่าวขอบคุณ
    6,388
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,759
    Blog Entries
    1
    มา ม่ะ เรามาตายพร้อมกัน ^ ^ เชิญเรปต่อไป
    BETTER THAN YOU

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    โลกแตกนี้หักครึ่งรึเปล่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,109
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    ส่วนใหญ่ ผมจะแตก ช่วงดึกๆ ! O.o (แตกอะไรหว่า?)

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 655
    ผมยังไม่อยากตายตอนนี้! ผมยังซิงอยู่เลย
    วงเดียวเพื่อครองพิภพ วงเดียวเพื่อค้นพบจบหล้า
    วงเดียวเพื่อสาปสิ้นทุกวิญญาณ์ พันธนาไว้ในความมืดมน

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    แตก ไปก็ช่างมัน
    ผมไม่ได้อยู่บน โลก ซะหน่อย

Life in Milkyway!!
    กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 102
    พอถึงวันที่ 21 หนังเรื่อง 2012 จะกลายเป็นหนังเรต คอมเมนดี้ =w=

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,287
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,383
    ผมว่ามันไม่ เเตกนะครับ
    .....................................

คุณได้ใช้ Email ปลอม ทำให้มีจดหมายแจ้งเตือนต่างๆ ตีกลับมาเป็นจำนวนมาก เป็นผลทำให้ระบบของเวปไซท์ทำงานหนักขึ้นโดยไม่จำเป็น จึงขอให้คุณเปลี่ยน Email ที่สามารถใช้งานได้จริง หากคุณยังเพิกเฉย จะทำการระงับการใช้งาน ID นี้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า: ผู้ดูแลระบบ

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,219
    ถ้ามันแตกจริง ขอให้เป็นแบบ ในเกมละกัน แบบพวกเอาชีวิตรอด ไวรัส ซอมบี้ ไรงี้55555+

.:"LC3AND":.
    "[[On The World]]"
    กล่าวขอบคุณ
    1,351
    ได้รับคำขอบคุณ: 278
    แตกแล้ว แตกแล้ว แตกแล้ววววว อ๊าาาาาห์*

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Chicago, Illinois
    กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,086
    คิดไรมาก แค่โลกแตก

คอมเมนต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ( '/w')/( '/w')/\(' w ')/\('w\' )\('w\' )
    กล่าวขอบคุณ
    380
    ได้รับคำขอบคุณ: 721
    โลกแตกได้ครั้งเดียวเอง ผู้ชายจะละกี่ครั้ง

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 891
    เดี๋ยว จะ ขับ UFO ไปรับ นะครับ

รับประกอบ จัดสเป็ค
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,544
    Blog Entries
    1
    ใส่ถุงด้วย

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    วันนั้นมีสอบอ่ะ จะได้โลกแตกกับเขามั๊ยหนิ เศร้า

กล่าวขอบคุณ
    1,109
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    โลก: ผมไม่แตกนะครับ

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

อากินจางงง..!!!
    ร้านสารพัดรับจ้างกินจัง(ทำได้ทุกอย่างแต่หมู่นี้ทำแล้วไม่เห็นจะได้ตัง??)
    กล่าวขอบคุณ
    128
    ได้รับคำขอบคุณ: 868
    ยาวว่ะ........ข้อความน่ะ ไม่แตกหรอกจะแตกเมื้อไหร่บอกจะได้รีบ ...ซ่ะที

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    ที่ไหนซักแห่งในซิดนี้
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    พอผ่านไป 20 ปี มีลูกมีหลานบอกลูกบอกหลานไว้เลยครับ

ว่า พ่อ/แม่ รอดจากเหตุการณ์รอดแตก 2012 ได้
    (พร้อมเปิดหนัง 2012 ให้ดู)

~~

กล่าวขอบคุณ
    767
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    [QUOTE=madword;1802685]ผมยังไม่อยากตายตอนนี้! ผมยังซิงอยู่เลย[/QUOTE
    ผมด้วยคนยังไม่ได้เปิดซิงใครเลย
    จอมยุทธผู้ยิ่งใหญ่ก็ยังต้องแพ้ใจจอมนาง

กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    แตก = ผ่าครึ่ง โลกแบ่งครึ่งซีกงั้นสิครับ

กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    แตกก็ไปๆเลยย อยากให้แตกเหมือนกัน มันจะเปนไงอยากรู้

สายลมที่ชำระล้างจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    228
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    รอดูเดี๋ยวก็รู้ที่เขาบอก 21 12 2012 ผมว่าไม่แตกหรอกครับ
    ถ้าชีวิตไม่เคยเจอเรื่องร้ายๆ เราเองก็จะไม่สามารถที่จะได้เรียนรู้ประสบการณ์ของชีวิตได้

ฝันซะไกล ไปไม่ถึง
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,272
    หมวดข่าวสารวงการเกม เกี่ยวอะไรกับโลกแตก = ="

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    อยากเงิ้บก็เงิ้บไป... ไม่บอก!!
    กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,843
    ไม่มีใครเอะใจสินะ ว่ามัน ผิดหมวด =w=

ฟอรั่ม "NEWS" หรือ "ข่าวสารวงการเกม" เป็นฟอรั่มที่ตั้งขึ้นเพิ่อให้สมาชิกและผู้ที่่สนใจ ทราบถึงข่าวสาร, ความเคลื่อนไหวภายในวงการเกม ไม่ว่าจะเป็นการเปิดตัวสินค้าใหม่, การวางจำหน่ายเกมใหม่, และอื่นๆทั้งหมดที่เกี่ยวข้อกับวงการเกม ทั้งเกมคอนโซลและเกมคอมพิวเตอร์

my house,not my home
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gtyhu333 อ่านกระทู้
    พอผ่านไป 20 ปี มีลูกมีหลานบอกลูกบอกหลานไว้เลยครับ

ว่า พ่อ/แม่ รอดจากเหตุการณ์รอดแตก 2012 ได้
    (พร้อมเปิดหนัง 2012 ให้ดู)

~~

ฮ่าๆ เอาดิๆ