ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 32

คำที่คนไทยมักเขียนผิดครับ

ช่วงนี้ผมเกิดอยากเอาคำที่คนมักเขียนผิดมาแบ่งปันกันน่ะครับ 555 กะจะเอาลงเรื่อยๆ เลย
    กำลังหัดตั้งกระทู้น่ะครับ

1.ลายกระหนก(ลาย-กระ-หนก)
    ลายไทยชนิดหนึ่ง

2.ซาวเสียง(ซาว-เสียง)
    ลองพูดหรือทำเพื่อฟังความเห็น

3.ทอลซิล(ทอน-ซิน)
    ปุ่มเนื้อเยื่อน้ำเหลือง

4.บัตรสนเท่ห์(บัด-สน-เท่)
    จดหมายฟ้องที่ไม่ลงชื่อ

5.ปาติโมกข์(ปา-ติ-โมก)
    คำภีร์ว่าด้วยวินัยสงฆ์

#เดี๋ยววันหลังจะเอามาลงอีกครับ ผมไปทำงานต่อละ

ปล.ทำไมผมใส่รูปแล้วขึ้นกากบาทล่ะ -0- สอนทีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย skykkss : 15th June 2014 เมื่อ 21:44

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    ทำไม กลาย เป็นทำไหม อีกคำครับ คำง่าย ๆ เลย
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    "หรอ" ที่ถูกต้องคือ "เหรอ"

เพิ่ง กับ พึ่ง คำว่า"เพิ่ง"จะใช้กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อไม่นาน เช่น ผมเพิ่งจะกินข้าวมา ส่วนคำว่า"พึ่ง"จะใช้กับการพึ่งอาศัย เช่น "คุณต้องพึ่งผม ถ้าคุณอยากอยู่รอด"

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

รู้สึกสติตัวเองไม่เต็ม
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 480
    ในที่สุด ก็มีคนเอาสาระมาลง

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    เชื่อไหม ณ ตอนนี้ผมท่อง ก-ฮ ไม่ถูกนะ ฮาๆ

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

#โกรกทอง
    ซุ้มขายผักหน้าสแตมฟอร์ด บริดจ์
    กล่าวขอบคุณ
    4,001
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,829
    #hashtag ฟีเวอร์รึไงกัน เห็นมาหลายมู้แระ
    เสด็จพ่อฯ #บีโธเฟ่น #โกรกทอง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    คำว่า คะ กับ ค่ะ ด้วยครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ครับ ยังไงก็ไม่รู้นะ แต่ผมไม่ชอบเลย เรื่องแบบนี้ คำที่มันควรจำง่าย ๆ หลาย ๆ คำ มันจะทำให้จำยากทำไมครับ

หรือคำที่มันมี "1 ความหมาย" จะทำให้เขียนได้หลาย ๆ คำทำไมครับ ใช่อยู่มัน "แ ส ด ง ความเป็นไทย" แต่มันทำให้การสื่อสารของชาติเราล่าช้า

โดยเฉพาะกรมราชบัณฑิต อะไรเนี่ยแหละ มันจะเปลี่ยนการเขียนคำที่มันซับซ้อน แต่ความหมายบ้าน ๆ เปลี่ยนตัวสะกดมันทุกปี แล้วหลายคำด้วยนะ

ปกติ คำพวกนี้ก็เขียนยากจำยากอยู่แล้ว mrang จะเปลี่ยนทำไมทุกปีกครับ ให้เด็กไทยมีภาระในการเรียนรู้เพิ่ม โดยไม่ได้อะไรขึั้นมา

ปีนี้เขียนถูกปีต่อไปเขียนผิดแล้ว (เท่าที่จำได้ มี 30 คำ + เลยนะ" จะเปลี่ยนทำ ห อ ก อะไร ทุก ๆ ปีครับ หรือกลัวตกงาน

ถ้ากลัวตกงานจริง หาทางทำอะไรให้มันมีประโยชน์ กว่าการทำอะไรที่ " ปํ ญ ญ า อ่ อ น" กว่านี้่จะดีนะครับ

(สังเกตุดูสิ ประเทศมหาอำนาจต่าง ๆ หน่ะ ภาษาเขาไม่มีคำเขียนได้หลายอย่าง แต่มีแค่ 1 ความหมายแบบนี้หรอก งี่ เ ง่ า)

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    ครับ ยังไงก็ไม่รู้นะ แต่ผมไม่ชอบเลย เรื่องแบบนี้ คำที่มันควรจำง่าย ๆ หลาย ๆ คำ มันจะทำให้จำยากทำไมครับ

หรือคำที่มันมี "1 ความหมาย" จะทำให้เขียนได้หลาย ๆ คำทำไมครับ ใช่อยู่มัน "แ ส ด ง ความเป็นไทย" แต่มันทำให้การสื่อสารของชาติเราล่าช้า

โดยเฉพาะกรมราชบัณฑิต อะไรเนี่ยแหละ มันจะเปลี่ยนการเขียนคำที่มันซับซ้อน แต่ความหมายบ้าน ๆ เปลี่ยนตัวสะกดมันทุกปี แล้วหลายคำด้วยนะ

ปกติ คำพวกนี้ก็เขียนยากจำยากอยู่แล้ว mrang จะเปลี่ยนทำไมทุกปีกครับ ให้เด็กไทยมีภาระในการเรียนรู้เพิ่ม โดยไม่ได้อะไรขึั้นมา

ปีนี้เขียนถูกปีต่อไปเขียนผิดแล้ว (เท่าที่จำได้ มี 30 คำ + เลยนะ" จะเปลี่ยนทำ ห อ ก อะไร ทุก ๆ ปีครับ หรือกลัวตกงาน

ถ้ากลัวตกงานจริง หาทางทำอะไรให้มันมีประโยชน์ กว่าการทำอะไรที่ " ปํ ญ ญ า อ่ อ น" กว่านี้่จะดีนะครับ

(สังเกตุดูสิ ประเทศมหาอำนาจต่าง ๆ หน่ะ ภาษาเขาไม่มีคำเขียนได้หลายอย่าง แต่มีแค่ 1 ความหมายแบบนี้หรอก งี่ เ ง่ า)
    ฮุ้ๆ ใจเย็นนะครับ 555 ที่มีหลายความหมายแต่ละคำก็มีหลายที่มาน่ะครับ ตกทอดมาพร้อมกับประเทศไทย เลยกลายเป็นมีใช้หลายคำโดยปริยายครับ 5555

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    ถ้าสื่อสารกันรู้เรื่องและเข้าใจตรงกันก็ ok

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 71
    สาระมีอยู่จริง???555
    แต่ผมก็เห็นด้วยนะคับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    นะ น่ะ หน่ะ นี้ คนละความหมาย ผมเจอบ่อย