ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    463
    ได้รับคำขอบคุณ: 720

ถามเกี่ยวกับ PSP,PS Vita หน่อยครับ

คือผมพึ่งเริ่มมาสนใจอะครับแต่มีคำถามหน่อย

1.ถ้าตอนนี้ซื้อ PSP หรือ PS Vita อันไหนคุ้มและดีกว่าระยะยาว

2.ผมรู้มาว่า PS Vita ยังเล่นเกมบางเกมของ PSP ไม่ได้ถ้าผมจะเล่นเกมแนวนี้ แนะนำเครื่องไหนมากกว่ากัน

3.ผมรู้มาว่าเกม PSP มีสายแท้กับเถื่อนด้วย อธิบายข้อแตกต่างหน่อยได้ไหมครับ ว่าต่างกันยังไงมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้าง

ของคุณครับ

ว่างๆถ้าไม่ตีป้อมก็หม้อ!!
    กล่าวขอบคุณ
    866
    ได้รับคำขอบคุณ: 610
    แนะนำ PS Vita ครับ PSP มันตกรุ่นไปแล้ว อีกอย่างมี Emu แล้วด้วยครับ Run ได้ 100%+ภาพดีกว่าตัว PSP หน่อย แนะนำตัวนี้ครับ PPSSPP

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    เอาตามตรงสถานการณ์วีต้าเองก็ใช่ว่าสดใสมาก ต้องมีเกมที่อยากเล่นจริงๆค่อยซื้อ
    ตอนแรกผมก็ตั้งใจจะซื้อPSPแต่พอได้ข่าววีต้าก็เลยรอเก็บข้อดี-เสีย ประจวบเหมาะกับPersona4Gออกเลยหวดวีต้าแทน

ส่วนเกมPSPเห็นมีในสโตร์อยู่รวมถึงPS1classicด้วย(แต่ไม่เคยซื้อนะ) ถ้าจขกทชอบแนวนั้นคงต้องสมัครไอดีญี่ปุ่นน่าจะตอบโจทย์
    TROL HAHAHAHAHA

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    463
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ridermaster อ่านกระทู้
    เอาตามตรงสถานการณ์วีต้าเองก็ใช่ว่าสดใสมาก ต้องมีเกมที่อยากเล่นจริงๆค่อยซื้อ
    ตอนแรกผมก็ตั้งใจจะซื้อPSPแต่พอได้ข่าววีต้าก็เลยรอเก็บข้อดี-เสีย ประจวบเหมาะกับPersona4Gออกเลยหวดวีต้าแทน

ส่วนเกมPSPเห็นมีในสโตร์อยู่รวมถึงPS1classicด้วย(แต่ไม่เคยซื้อนะ) ถ้าจขกทชอบแนวนั้นคงต้องสมัครไอดีญี่ปุ่นน่าจะตอบโจทย์
    อ่อครับ ถ้างั้นหากเกมแนวที่ผมอยากเล่น (VN) ถ้าใน PS Vita ผมสมัครไอดีญี่ปุ่นแต่ตัวเกมเป็นภาษาญี่ปุ่นล้วนเราก็ลงแพทช์ ENG เปลี่ยนเนื้อหาภายในไม่ได้ใช่ปะครับ เพราะเห็นตาม Youtube มันมีเกมแนวนี้ที่ลง patch ENG แต่เป็นของ PSP เลยคิดว่าต้องสายเถื่อนด้วยหรือเปล่า แต่ก็ขอบคุณครับตอนนี้ขอเก็บไว้คิดก่อนแล้วกัน

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    เกมแนวนี้ Vita เยอะมากครับ (และดูท่าจะมีให้เล่นไปตลอด)
    แต่ด้วยที่ว่า vita ยัง hack ไม่ได้ เลยเปลี่ยนแปลงไฟล์เกมไม่ได้ หรือง่ายๆคือ ไม่มี patch ENG แน่นอน
    เว้นแต่ทางค่ายปล่อย ENG ไปขายตลาดยุโรปเอง

*รอดูงาน SCEJA พรุ่งนี้ว่า sony จะปล่อยอะไรก่อนดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    712
    ได้รับคำขอบคุณ: 754
    1.PS Vita ระยะยาวสิครับ เนื่องจากเจ็นเก่าก็คือเจ็นเก่า ยังไงก็ต้องโดนทิ้งอยู่ดี ทำใจเล่นเกมแนวอื่นเอาไว้บ้างก็ไม่เลวนะครับ
    2.PS Vita สุดท้ายแล้วจะทยอยเอาเกม PSP มาขายให้เล่นกันใน PSN เรื่อยๆแน่นอนครับ แต่ไม่รับประกันทุกเกมและไม่รับประกันว่าจะมีเกมที่คุณชอบมาลงให้ ช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับโชคชะตาแล้วล่ะครับ
    3.PSP แท้กับเถื่อนไม่แตกต่างกันเลยครับ สายแท้ออกจะค่อนข้างลำบากด้วยซ้ำสำหรับ PSP เพราะแผ่นเกมไม่มีขายแล้วครับ หรือมีก็หายากมากๆแล้วครับ
    ถ้าจะเล่นสายแท้แล้วซื้อเกมเล่นผ่าน PSN..ผมว่าใช้ Vita เล่นเลยดีกว่าครับ

ความคิดเห็นผมครับ เกมสายนี้มันเหมาะกับพวกที่เล่นได้แม้กระทั้งภาษาญี่ปุ่นล้วน แล้วไปสมัคร PSN โซนญี่ปุ่นได้เลยทันทีเพราะเกมแนวนี้เพียบ

Vita สามารถซื้อเกม PSP ใน PSN มาเล่นได้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าท่านอ่านญี่ปุ่นไม่ได้ และต้องการเล่นเกมที่มีเฉพาะ Patch Eng ด้วยแล้วก็คงลงบากหน่อยครับ

เพราะ Vita ยังแปลงอะไรไม่ได้ ไม่สามารถลง Patch Eng อะไรได้เลย ฉะนั้นถ้าจะเล่นเกมแนวนี้ใน Vita ต้องทำใจเล่นญี่ปุ่นไปก่อน หรือลองหาเกมที่ท่านจะเล่นในโซนที่มีภาษา Eng แน่นอนอย่าง Europe หรือ US ดู

แต่เกมอนิเมส่วนใหญ่เป็นไปได้ยากครับที่จะมี Patch Eng แล้วยิ่งยากกว่าอีกถ้าจะถูกซื้อมาแปล แล้วนำไปขายที่โซน US หรือ Europe... ก็รู้ๆกันอยู่ตลาดที่นั่นไม่นิยมแนวจีบสาวหรอกครับ

คำแนะนำผมนะครับ ผมว่าท่านน่าจะหาเกมแนวที่ท่านจะเล่นมาก่อนดีกว่า ว่ามี Patch Eng ให้ลงเล่นได้แล้วกี่เกม แบบนับจำนวนมาเลย

แล้วลองไปเทียบกับเกมใน PS Vita ดูว่าท่านสามารถเล่นได้แล้วกี่เกม มองเผื่ออนาคตไว้บ้างซัก 1-2 เกม แบบที่จะวางขายภายในปีนี้

เมื่อเทียบแล้วเครื่องไหนมีเกมที่ท่านอยากจะเล่นมากกว่าก็เอาเครื่องนั้นไปเลยครับ ยังไงๆถ้าจะเอา PSP ก็ราคาถูกมากๆแล้ว หาเครื่องที่มี Dead Pixel ลดราคา หรือมือสองไปเลยครับ 2500-3500 เป็นเรื่องง่ายมากครับ

และ PSP สายแท้หาแผ่นซือขายไม่ได้แล้วครับ นอกซะจากจะซื้อเกมเอาจาก PSN แต่ว่าผมแนะนำว่าไหนๆถ้าจะซื้อ PSP ก็เล่นสายมืดแปลงเครื่องเล่นผ่านเม็มกันไปเลยครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    ตรงๆ PS Vita น่ะครับ ถ้าชอบแนวนี้ ของญี่ปุ่นมีให้โหลดเยอะเลย ( PS Vita ถ้ามีเงินซื้อเกมคุ้มสุดๆ อยากให้ดีภาพสวยๆ ซื้อรุ่น 1000 ดีน่ะผมว่า ในเรื่องจอ ) ( ผมก็ซื้อPS Vita มา แต่ไม่มีเงินซื้อเกม รอโหลดเกมฟรีอย่างเดียว 5 5 5 5

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    463
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Eryx อ่านกระทู้
    1.PS Vita ระยะยาวสิครับ เนื่องจากเจ็นเก่าก็คือเจ็นเก่า ยังไงก็ต้องโดนทิ้งอยู่ดี ทำใจเล่นเกมแนวอื่นเอาไว้บ้างก็ไม่เลวนะครับ
    2.PS Vita สุดท้ายแล้วจะทยอยเอาเกม PSP มาขายให้เล่นกันใน PSN เรื่อยๆแน่นอนครับ แต่ไม่รับประกันทุกเกมและไม่รับประกันว่าจะมีเกมที่คุณชอบมาลงให้ ช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับโชคชะตาแล้วล่ะครับ
    3.PSP แท้กับเถื่อนไม่แตกต่างกันเลยครับ สายแท้ออกจะค่อนข้างลำบากด้วยซ้ำสำหรับ PSP เพราะแผ่นเกมไม่มีขายแล้วครับ หรือมีก็หายากมากๆแล้วครับ
    ถ้าจะเล่นสายแท้แล้วซื้อเกมเล่นผ่าน PSN..ผมว่าใช้ Vita เล่นเลยดีกว่าครับ

ความคิดเห็นผมครับ เกมสายนี้มันเหมาะกับพวกที่เล่นได้แม้กระทั้งภาษาญี่ปุ่นล้วน แล้วไปสมัคร PSN โซนญี่ปุ่นได้เลยทันทีเพราะเกมแนวนี้เพียบ

Vita สามารถซื้อเกม PSP ใน PSN มาเล่นได้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าท่านอ่านญี่ปุ่นไม่ได้ และต้องการเล่นเกมที่มีเฉพาะ Patch Eng ด้วยแล้วก็คงลงบากหน่อยครับ

เพราะ Vita ยังแปลงอะไรไม่ได้ ไม่สามารถลง Patch Eng อะไรได้เลย ฉะนั้นถ้าจะเล่นเกมแนวนี้ใน Vita ต้องทำใจเล่นญี่ปุ่นไปก่อน หรือลองหาเกมที่ท่านจะเล่นในโซนที่มีภาษา Eng แน่นอนอย่าง Europe หรือ US ดู

แต่เกมอนิเมส่วนใหญ่เป็นไปได้ยากครับที่จะมี Patch Eng แล้วยิ่งยากกว่าอีกถ้าจะถูกซื้อมาแปล แล้วนำไปขายที่โซน US หรือ Europe... ก็รู้ๆกันอยู่ตลาดที่นั่นไม่นิยมแนวจีบสาวหรอกครับ

คำแนะนำผมนะครับ ผมว่าท่านน่าจะหาเกมแนวที่ท่านจะเล่นมาก่อนดีกว่า ว่ามี Patch Eng ให้ลงเล่นได้แล้วกี่เกม แบบนับจำนวนมาเลย

แล้วลองไปเทียบกับเกมใน PS Vita ดูว่าท่านสามารถเล่นได้แล้วกี่เกม มองเผื่ออนาคตไว้บ้างซัก 1-2 เกม แบบที่จะวางขายภายในปีนี้

เมื่อเทียบแล้วเครื่องไหนมีเกมที่ท่านอยากจะเล่นมากกว่าก็เอาเครื่องนั้นไปเลยครับ ยังไงๆถ้าจะเอา PSP ก็ราคาถูกมากๆแล้ว หาเครื่องที่มี Dead Pixel ลดราคา หรือมือสองไปเลยครับ 2500-3500 เป็นเรื่องง่ายมากครับ

และ PSP สายแท้หาแผ่นซือขายไม่ได้แล้วครับ นอกซะจากจะซื้อเกมเอาจาก PSN แต่ว่าผมแนะนำว่าไหนๆถ้าจะซื้อ PSP ก็เล่นสายมืดแปลงเครื่องเล่นผ่านเม็มกันไปเลยครับ
    อ่าครับขอบคุณมากครับ ผมก็พอฟังญี่ปุ่นได้นิดหน่อยอะครับแต่อ่านไม่ได้(ปีหน้าจะไปเรียนภาษาญี่ปุ่นจริงๆตอนนี้ฟังและเรียนจากเพลงและอนิเมะอย่างเดียว) แต่ถ้าพูดถึงเกมผมหมายถึงจะเล่น VN เป็นหลักไงแนวอื่นก็ได้อยู่