ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

...ดราม่ามธ.! ทำไมอาจารย์ไม่สอน"เด็กวัด" เผยบังคับแต่งชุดนศ. ป้ายประท้วงว่อน!...

ดราม่ามธ.! ทำไมอาจารย์ไม่สอน"เด็กวัด" เผยบังคับแต่งชุดนศ. ป้ายประท้วงว่อน!

เมื่อวันที่ 4 กันยายน ช่วงเช้า กลุ่มสภาหน้าโดม ได้ติดป้ายประท้วงทั่วมหาวิทยาลัยเพื่อคัดค้านการฝ่าฝืนกฎมหาวิทยาลัย มีเนื้อความว่า “TU130 แหกกฎมหาลัย บังคับใส่ชุดนักศึกษา"

เมื่อผู้สื่อข่าว ได้สอบถามรายละเอียด สมชิกในกลุ่มได้ ได้อธิบายถึงเหตุที่เกิดขึ้นว่า สืบเนื่องจากเมื่อปีการศึกษา 2556 นักศึกษาได้ประท้วงการบังคับใส่ชุดนักศึกษาในวิชา TU130 ซึ่งเป็นวิชาบังคับ แต่การบังคับเกิดขึ้นเมื่อเรียนกับอาจารย์ท่านหนึ่ง เพราะเนื่องจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ไม่มีกฎข้อบังคับให้ใส่ชุดนักศึกษาเข้าห้องเรียน ต่อมารองอธิการบดีฝ่านการนักศึกษา มีคำสั่งให้ยกเลิกการบังคับใส่ชุดนักศึกษาเข้าห้องเรียนในวิชาดังกล่าว เพราะขัดกับกฎข้อบังคับ

มหาวิทยาลัย

ขณะที่ล่าสุดในปีการศึกษา 2557 นักศึกษาเปิดเผยว่าอาจารย์ท่านเดิม ท่านเดียวกับที่บังคับใส่ชุดนักศึกษาเมื่อปี 2556 ได้ฝ่าฝืนกฎมหาวิทยาลัย และใช้มาตรการบังคับนักศึกษาให้ชุดนักศึกษา มิเช่นนั้นจะไม่แจกกระดาษคำตอบเก็บคะแนนย่อย รวมถึงจะตำหนิว่ากล่าวนักศึกษาที่ไม่ใส่ชุดนักศึกษามาด้วยถ้อยคำที่รุนแรง

ซึ่งในวันที่ 4 กันยายนที่ผ่านมา อาจารย์ท่านดังกล่าว ได้มาสอนตามปกติ ในวิชาTU130 เซคบ่าย 400001 เซคใหญ่ผู้เรียน 1,000 คน และเมื่อถึงเวลา เก้าอี้ได้เต็ม จึงมีนักศึกษาจำนวนหนึ่งนั่งที่พื้น หากแต่อาจารย์กลับ ตำหนิด้วยถ้อยคำว่า “นั่งพื้นฉันไม่สอน เพราะเหมือนเด็กวัด”…“ทำตัวเป็นเด็กวัด” ทำให้นักศึกษาในห้องกว่า 1,000 คน ได้ส่งเสียงโห่แสดงความไม่พอใจที่อาจารย์ได้ใช้คำพูดเช่นนั้น เพราะแสดงถึงการดูถูกเด็กวัด ซึ่งถือเป็นการเหยียดสถานะทางสังคมของเด็กวัด ว่ามีสถานะที่ต่ำกว่านักศึกษา ซึ่งไม่ควรจะเกิดการเหยียดแบบนี้

และในเวลา 23.00 น. กลุ่มสภาหน้าโดม ได้นำป้ายประท้วงไปติดทั่วมหาวิทยาลัย โดยมีเนื้อความ เช่น “เด็กวัดแล้วยังไง?” “ฉันไม่สอนเด็กวัด เพราะเด็กวัดนั่งพื้น”

ทั้งนี้ในประเด็นดังกล่าว สมาชิกกลุ่มสภาหน้าโดม เปิดเผยว่า เป็นกระแสที่พูดคุย ถกเถียงกันของนักศึกษา และอาจารย์ในมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์เป็นอย่างมาก โดยส่วนใหญ่จะเป็นไปในทิศทางเดียวกันว่า อ.ที่สอนในวิชาTU130 เซค 400001 พูดจาไม่เหมาะสมแก่อาชีพของครู ที่ต้องแก้ปัญหาสังคม และผลิตบัณฑิตไปพัฒนาสังคม ไม่ใช่การพูดเพื่อผลิตซ้ำให้เกิดปัญหาสังคม

ชมคลิปบรรยากาศ ในห้องเรียน

ที่มา...http://www.khaosod.co.th/view_newson...UxT0E9PQ%3D%3D

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    นักศึกษาในห้องผมนั่งพื้นทุกคน คนที่นั่งโต๊ะคือคนที่จะพรีเซนต์งานเท่านั้น ฮ่า ๆ ๆ ๆ แต่มันก็เทียบกันไม่ได้หรอกนะ

กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    ปัญหามันอยู่ที่การจัดการศึกษา เอานักเรียน 1000 คนไปสอน สำหรับผม แค่ 30 คนก็เยอะคุมไม่ไหวแล้ว นี่เอามาตั้ง 1000 คน มันก็วุ่นวายสิคับ อ.เองก็ต้องเครียดที่ต้องเจอกับความวุ่นวาย ซึ่งปกติจะให้เงียบ ตั้งใจเรียนกันทุกคน มันเป็นไปไม่ได้หรอก สำหรับต่างประเทศที่ว่าเค้านั่งเรียนกันเป็นกลุ่มเล็กๆ อันนี้ไม่รู้ว่ามีที่ไหน มีจิงไหม แต่ผมคิดว่ามันดีต่อทั้งนักเรียน และครูผู้สอนมากกว่าการเรียนกันเป็นกลุ่มใหญ่ๆ อีกนะ

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    มนุษย์ป้าหนอๆๆๆๆๆ(ตั้งแต่เรียนมาไม่เคยมีใครพูดงี้มาก่อนนะ มากสุดก็แค่ ไม่สอนเพราะไม่ฟัง5555+)

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    อาจารย์เค้าอาจพูดไม่ถูกแต่นักศึกษาไม่ทำให้เรียบร้อยหละครับ ผมเรียนจนจบโทละไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลยและจะไปนั่งพื้นทำส้นอะไรหละครับโต๊ะไม่พอว่าไปอย่างนี่****....ไปคิดเอาเองอยากมีอานตก็ทำตัวดีๆ

กล่าวขอบคุณ
    253
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    ผู้เรียน 1,000 คน และเมื่อถึงเวลา เก้าอี้ได้เต็ม จึงมีนักศึกษาจำนวนหนึ่งนั่งที่พื้น หากแต่อาจารย์กลับ ตำหนิด้วยถ้อยคำว่า “นั่งพื้นฉันไม่สอน เพราะเหมือนเด็กวัด”…“ทำตัวเป็นเด็กวัด” ท่อนนี้เค้าบอกว่าที่นั่งไม่พออะครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    เคยเจอแบบนี้ไหม มีที่ว่างแต่มันอยู่ตรงกลาง อารมณ์ซื้อตํ่วโรงหนังตรงกลางแต่คนนั่งริมมาก่อนต้องเบียดเข้าไปนั่ง บางทีมันอยู่ในดงเกย์(ถ้าไม่รู้จักใครจะกล้าไปนั่ง)

Sometime life's Suck.
    Kisarazu-shi,Shibagen
    กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 840
    ครูต่างชาติของคนที่ผมเจอเค้าบอกนะครัยบว่าเวลาสอนเด็กนักเรียนเค้าเค้าจะสอนไม่ถึง 50 คนด้วยซ้ำไป

กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    อาจารย์เขาด่าเอาฮาเฉยๆ แต่แค่นักศึกษา สื่อ ไปขยายความให่ใหญ่ขึ้น
    เป็นทุกที่แหละมหาลัย อาจารย์ด่าเอาฮาพวกนี้ส่วนใหญ่นักศึกษาจะชอบกัน
    เพราะสอนสนุก บวกกับด่าไปด้วยเหมือนที่พวกติวเตอร์เขาทำกันแหละ
    แต่ก็นะ....

I'm still looking for you
    กล่าวขอบคุณ
    1,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 418
    บางทีอาจารย์ก็ควรจะเห็นใจนักศึกษาซักนิดนะ ถ้าเก้าอี้มันเต็มจริง ๆ อะ หรือว่าจะให้ยืนเรียน

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    เด็กนั้นแหละครับตัวดีเลย ไม่พอใจอะไรนิดหน่อยก็ประกาศ โพสลงอินเตอร์เน็ต อดทนอะไรนิดอะไรหน่อยก็ไม่ได้ เด็กสมัยนี้ก็เป็นแบบนี้แหละครับ

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ไทยสอนตำรา ต่างชาติสอนการใช้ชีวิต

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    1ต่อ1000คุณเอ้ยไม่เครียดก็แปลกแล้วละ โตๆกันแล้วก็น่าจะรู้ว่าอาชีพครูนะไม่สนุกเลยโดยเฉพาะต้องมาสอน1ต่อ100-1000เนี้ยงานล้นมือสุดๆแล้ว=='

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ต้องยอมรับนะครับว่าเด็กสมัยนี้รู้จักสิทธิของตนมากขึ้น แต่บางเรื่องก็นะ คลั่งสิทธิจนเกินไปหรือเปล่า คิดซะว่าแต่งชุดนักศึกษาเพื่อให้เกียรติอาจารย์ผู้สอนก็ได้ กฏมันออกมาถูกจริตของเด็กด้วยแหละ สวยหล่อกันเต็มที่เลย

ส่วนเรื่องนั่งพื้นเหมือนเด็กวัด สำหรับผมไม่ถือเป็นคำดูถูกนะ เพราะไม่ใช่พวกแบ่งชนชั้นอะไร อาจารย์พูดน่ะไม่เท่าไหร่เหมือนจะแค่เปรียบเทียบด้วยซ้ำ ตัวเด็กเองมากกว่าที่ถือเอาคำว่าเด็กวัดเป็นคำดูถูก

ห้องเรียนมีที่นั่งไม่ควรลงไปนั่งกับพื้นก็ถูกแล้ว คนเยอะเกินไปควรแก้ปัญหาให้ดีกว่านี้ ยัดเข้าไปได้ยังไงตั้ง 1000 คน เยอะเกินกว่าจะทำการเรียนการสอนได้เต็มที่

คหสต.ส่วนหนึ่งคงเก็บกดมาตั้งแต่บังคับใส่ชุดนักศึกษาด้วยละมั้ง เปิดช่องปุ๊บถล่มกันยับเลย

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ไม่ใช่ไม่มีเก้าอี้นั่งครับ แต่มันเหลือแค่เก้าอี้ที่นั่งแยกคนเดียว บางคนอยากนั่งกับเพื่อนไม่อยากนั่งคนเดียวเลยไม่ไปนั่งเก่าอี้นั้น
    แล้วก็มานั่งพื้นกับเพื่อนแทน แล้วบวกกับคนเยอะเสียงดัง อ.แกก็ดุไปหนึ่งครั้ง แต่ต่อมาก็ดังอีก แล้วก็เลยเกิดเหตุการณ์จากในคลิปครับ

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    ได้รับคำขอบคุณ: 551
    Blog Entries
    1
    ้^
    เค้าเป็นวิชาบังคับไม่ใช่หรอเลยต้องเรียน เลยต้องยัดลงไป 1,000

เด็กวัดก็มีสิทธิที่จะเรียนรู้นิ ทำไมถึงต้องไปเปรียบ

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    วิชาอะไรอยากรู้ครับเห็นต้องมีกฏบังคับกันด้วย ผมนั่งเรียนยืนเรียนในมหาลัยยังไม่เป็นไรเลยครับ
    อาจารย์ดูถูกเด็กอย่างนี้ผมก็ไม่ชอบครับ ถ้าการนั่งเก้าอี้ทำให้การศึกษาไทยดีขึ้นผมก็ไม่ว่า
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ดราม่าจงเจริญ

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    ที่มีปัญหา เพราะใช้คำว่าเด็กวัดมันเหมือนอดูถูกเด็กวัด เลยโดนโวยหรือปล่าว

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    พูดมากกลัวคดีพลิก ผิดรู้รู้อยู่แก่ใจละกัน ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์เดี๋ยวจะมีคนหาว่าอวดรู้
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000
    คดีพลิก !!!

ฟังคลิปแล้วจะรู้ว่าพลิกอย่างไร
    ต้องการเสรีภาพ อ้างสิทธิ์ เรียกร้องสิทธิ์ อยากได้สิทธิ์ .... แม้แต่สิทธิ์ในการตอแหล เสรีภาพในการตอแหล
    คนเท่ากัน... แต่ความตอแหลมีไม่เท่ากันนะฮะ
    ----------------------------------------------------
    จากกรณีที่มีการลงคลิปของอาจารย์ท่านหนึ่ง&#173;ที่สอนวิชา TU130 ได้ตำหนินักศึกษาเเละกล่าวว่า "เด็กวัดเขานั่งพื้น ฉันไม่สอนเด็กวัด" ซึ่งได้มีการเเชร์ต่อเเละกล่าวถึงกันมากใน&#173;โลกออนไลน์ เเละส่วนมากเห็นไปนานทางเดียวกันว่า อาจารย์พูดไม่เหมาะสมทั้งที่ได้รับข้อมูลจ&#173;ากทางฝ่ายนักศึกษาที่ไม่พอใจเพียงฝ่ายเดีย&#173;ว เเละมีการกล่าวต่อว่าอาจารย์ท่านนี้ เเต่สิ่งที่เป็นจริงเรื่องราวสาเหตุของทีม&#173;าว่า ทำไมอาจารย์ถึงได้ตำหนิ นักศึกษา ว่าเหมือนเด็กวัด ถ้าได้ฟังคลิปนี้เเล้วน่าจะเข้าใจเรื่องรา&#173;วของสาเหตุที่มา ที่เหลือก็ขึ้นกับเเต่ละบุคคล ที่จะพิจารณาเอาเองว่า อาจารย์หรือนักศึกษาที่ไม่เหมาะสม

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sukamoto อ่านกระทู้
    อาจารย์เค้าอาจพูดไม่ถูกแต่นักศึกษาไม่ทำให้เรียบร้อยหละครับ ผมเรียนจนจบโทละไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลยและจะไปนั่งพื้นทำส้นอะไรหละครับโต๊ะไม่พอว่าไปอย่างนี่****....ไปคิดเอาเองอยากมีอานตก็ทำตัวดีๆ
    จบโทละแต่อ่านหนังสือได้ไม่เกิน2บรรทันจะจบมาทำไม เขาก็บอกอยู่ว่า เก้าอี้เต็ม จึงมีนักศึกษาจำนวนหนึ่งนั่งที่พื้น

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    จบโทละแต่อ่านหนังสือได้ไม่เกิน2บรรทันจะจบมาทำไม เขาก็บอกอยู่ว่า เก้าอี้เต็ม จึงมีนักศึกษาจำนวนหนึ่งนั่งที่พื้น
    ก็ม่ายช่าย นา บางคนเขาหลับหูหลับตาคิดว่า "เรียนสูง" แล้วต้องเป็น "เทวดา" เรียนต่ำกว่า คือ "ต้องด้อยปัญญากว่า" เสมอไป บางคนมันคิดแบบนั้นนา ส่วนตัวทำอาชีพ "ช่างเทคนิครถยนต์"

ไล่ตะเพิดไอ่พวกจบวิดวะสูง ๆ แต่ปฏิบัติจริงไม่เป็นออกจากร้านเหมือนหมูเหมือนหมามาหลายคนละ น่าาาาา บางคนมันดีแต่ปากแต่ทฤษฏี ไอ่พวกนี้ลงมือทำอะไรจริงไม่ได้เรื่องหรอก

ไม่มีปัญญาทำอะไรได้จริง ๆ หรอก ดีแต่ทฤษฏี อย่าไปซีเรียส นอกจากทำงานนั่งโต๊ะเพ้อนู่นเพ้อนี่ ไปวัน ๆ ลงมือจริงนิดหน่อย มันก็ไปไม่เป็นแล้ว ไอ่พวกอาจรย์สอนเทคนิคหน่ะ

ตัวดีเลย ทำเป็นเก๊กนั่นนู่นนี่เอาเข้าจริง ไม่รู้เรื่องรู้ราว h่าาาาา ไรเลย เหมือนตัวตลก พวกนี้มันปัญญาอ่อนจะตายไป

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ดราม่าจึงบังเกิด

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    อิสรภาพที่มากเกินไปทำให้คนขาดระเบียบ อิสรภาพที่มอบให้คนที่ขาดระเบียบยิ่งแล้วใหญ่

"ไม่ได้สอนเด็กวัด เด็กวัดนั่งพื้นกันเพราะมันไม่มีที่จะนั่ง" จากที่ฟังด้วยใจที่เป็นกลางไม่มีเรื่องชนชั้นอยู่ในหัว
    มันไม่ได้เป็นคำพูดดูถูกหรือแบ่งชนชั้นใดๆเลยเพราะเป็นความจริงในสังคม แต่คนที่ทำให้เป็นคำพูดที่เหมือนลดศักดิ์ศรี
    และเป็นการดูถูกคน คือ นักศึกษา คือเรื่องสิทธิเสรีภาพ มันเข้าเส้นจนขาดสติแล้วรึไงแค่คำพูดธรรมดาดันแปลเป็นแบบนั้นไปได้
    ในใจคุณเองมีความอคติต่อเด็กวัด ตัวคุณเองดูถูกเด็กวัดโดยที่ไม่รู้ตัว

ลองฟังจากคลิปเก้าอี้ก็ไม่ได้เต็ม อาจารย์ชี้บอกไม่รู้กี่ที่นั่ง ถ้ามันเต็มจริงๆแล้วจะนั่งพื้นคุณบอกอาจารย์ได้ใหมว่ามันเต็มหมดแล้ว
    คุยกันดีๆเรื่องก็ไม่เกิด แต่ดันประชดชันแดกดัน