ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ยอมรับทุกความคิดและเข้าใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,923

- ข้อมูลงานวิจัย: วีดิโอเกมมีอิทธิพลต่อพฤติกรรมต่อต้านสังคม -

- ข้อมูลงานวิจัย -
    วีดิโอเกมมีอิทธิพลต่อพฤติกรรมต่อต้านสังคม

งานวิจัยของมหาวิทยาลัย Luxembourg เกี่ยวกับพฤติกรรมเมื่อได้เล่นวีดิโอเกมในแง่ “พฤติกรรมต่อต้านสังคม”(พฤติกรรมที่มักจะแสดงความขัดแย้งกับบรรทัดฐานทางสังคม ไม่ชอบทำตามกฎเกณฑ์ อ่านต่อ click) ซึ่งได้ชี้ว่าวีดิโอเกมมีส่วนกระตุ้นพฤติกรรมต่อต้านที่ว่า ส่วนจะหนักขนาดไหนตรงนี้ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมด้วยเช่นกัน
    ทั้งนี้ผู้วิจัยได้บอกว่าพฤติกรรมที่ว่าเกมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหมดเสียทีเดียว “แค่ฉากความรุนแรงภายในวีดิโอเกมมันไม่เพียงพอที่จะกระตุ้นพฤติกรรมต่อต้านสังคมได้” ผู้วิจัยกล่าว
    ผู้วิจัยได้ใช้กลุ่มผู้เข้าร่วมศึกษาจำนวน 230 คน โดยให้ผู้เข้าร่วมวิจัยเล่นเกมส์ทั้งสองบทบาท ทั้งเชิงบวก และ เชิงลบ ในหลากหลายเกมที่มีความรุนแรงแต่ไม่ระบุชื่อเกมส์ที่ให้เล่น ในตอนท้ายของแต่ละช่วงเวลา 15 นาที ผู้เข้าร่วมจะถูกให้ทำแบบทดสอบพฤติกรรม โดยหนึ่งในแบบทดสอบนั้นเป็นแบบให้คำแนะนำในเกมส์ โดยนักวิจัยจะให้คำอธิบายเพื่อให้ผู้เข้าร่วมสามารถช่วยเหลือตัวเองให้ได้ของในเกม แต่หากผู้เข้าร่วมได้รับคำแนะนำมากกว่าหนึ่งครั้ง กลุ่มที่เหลือจะไม่ได้รับคำแนะนำ ผู้จัยกล่าวว่ากลุ่มผู้เข้าร่วมที่พึ่งเล่นบทบาทต่อต้านสังคมในเกมมีแนวโน้มถึง 2 เท่าในการใช้คำแนะนำมากกว่าหนึ่งครั้ง
    การทดลองอีกอย่างเกี่ยวกับซองจดหมายที่ตกอยู่บนพื้น โดยผู้เข้าร่วมทดลองที่ได้เล่นเกมสวมบทบาทเชิงบวกในวิดีเกมที่มีความรุนแรง พวกเขาได้นำซองจดหมายที่ร่วงอยู่ไปให้ผู้วิจัยมากกว่าผู้เล่นสวมบทเชิงลบถึง 7 เท่า
    “ผลจากการทดลองนี้จะไม่ติดตัวกับผู้คนส่วนใหญ่เสมอไป” – นักวิจัยกล่าวให้ผู้คนที่มีแนวโน้มมีพฤติกรรมต่อต้านสังคม โดยสามารถเห็นได้จากพวกพฤติกรรมเสริม
    ที่น่าประหลาดใจคืองานวิจัยนี้กลับไม่ได้คัดกรองในแง่ว่า หากพฤติกรรมต่อต้านสังคมที่ว่าเป็นนิสัยที่ติดตัวมานานก่อนการทดลองข้อมูลวิจัยนี้จะยังสามารถให้คำตอบที่ถูกต้องได้หรือไม่
    ผลจากการศึกษานี้ถูกเผยแพร่โดย Palgrave Maxmillan ในหนังสือที่มีชื่อว่า Empathy and Violent Video Games: Aggression and Prosocial Behavior (การเอาใจใส่ และ วิดีโอเกมที่มีความรุนแรง ; ความก้าวร้าวและพฤติกรรมพึงประสงค์) ใครสนใจก็สามารถไปหาข้อมูลเสริมกันได้

Credit : Juropy
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jomezeollo : 18th January 2015 เมื่อ 13:57

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    มันมีหลายอย่างประกอบด้วยครับที่ส่งผลต่อพฤติกรรมนี้ เช่น การเลี้ยงดู การเอาใจใส่ การคบเพื่อน
    ที่สำคัญที่สุดการที่ผู้ใหญ่และสังคมมองเด็กเล่นเกมในแง่ที่ไม่ดีด้วยครับที่ส่งผลต่อพฤติกรรมต่อต้านสังคม
    เกมมันมีส่วนครับแต่น้อยมากดูเพื่อนผมสิชอบเล่นเกม มีเพื่อนเยอะออกสังคมบ่อย แถมบางคนเรียนได้เกียรตินิยมอันดับ 1 ด้วยครับ
    อย่ามองเกมในเเง่ร้ายอย่างเดียว มันอยู่ที่คนมากกว่าครับ ส่วนมากคนมีพฤติกรรมเหล่านี้มักจะเข้าหาเกม เกมเลยถูกมองในแง่ร้ายไปด้วย
    [IMG][/IMG]

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ่านเป็นความรู้ละกัน สติปัญญาผมน้อยวิเคราะห์ไม่ได้

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    253
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    ผมว่าอยู่ที่สิ่งแวดล้อมและการเลี้ยงดู มากกว่านะครับ เพราะผมชอบเล่นเกมส์แนวยิงฟันฆ่ากันเลือดสาด แต่ผมกลับอ่อนโยน อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    อ่านเป็นความรู้ละกัน สติปัญญาผมน้อยวิเคราะห์ไม่ได้
    แหม สติปัญญาน้อย...
    แต่ผมเห็นด้วยนะ ควรอ่านเป็นความรู้ ใคร ๆ ก็ไม่อยากมีพฤติกรรมต่อต้านสังคมกันหรอกนะ

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    ผมว่าผู้ใหญ่ควรดูแลและจำกัดการเล่นเกมของลูกตัวเอง ให้เหมาะสมกับวัยและให้คำแนะนำได้ถูกต้อง การเล่นเกมมันก็เป็นการผ่อนคลายอย่างหนึ่ง แต่ถ้ามากไปมันก็ส่งผลในแง่ลบ แต่จะมาโทษเกมซะทั้งหมดก็ไม่ได้ พ่อแม่ต้องคอยเอาใจใส่ลูกที่เล่นเกมที่บ้านให้เล่นแต่พอดี ให้เหมาะสมด้วยครับ

กล่าวขอบคุณ
    575
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    ฟักกลิ้งฮีโร่บอกว่า (เพลง วัยระเริง)

การทำผิดของวัยระเริงก็เป็นเหมือนสิวที่ปูดโปน ไม่เป็นเพราะสกปรกจริงๆมันก็เป็นไปเพราะฮอร์โมน

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    สั้นๆนะครับ

ผมเลยครับ

( แต่สังคมในประเทศไทยมันมีให้แย้ง
    เยอะด้วยเหตุผลจริงๆเยอะมาก )

ยังไงการแย้งและการขวางโลกของผมมีเหตุผลที่เป็นเหตุผลจริงๆ
    และตรรกะรองรับเสมอ

ไม่ได้คิดว่าเท่นะครับ บอกไว้ก่อนเลย เผื่อมีคนมาจิก

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    จริงๆคำว่าต่อต้านสังคมนี้ ไม่อยากให้โทษเกมคับไม่เกี่ยวเลย อย่างกรณีฮิคคิโคโมริ นั้นเกิดจาก ตัวสังคม งาน การเรียนเองนั้นแหละ สังคมกดดัน การทำงานและการเรียนที่แข่งขันสูงมาก เป็นสาเหตุของฮิคคิโคโมริอันดับ1เลย เช่นที่ญี่ปุ่นเป็นต้น ที่นั้นนะคับระบบสังคมที่นั้นเองมีกฎเกณฑ์ของสังคมอยู่เช่น ใครที่ไม่มีเพื่อนไม่มีสังคม ที่นั้นนี้ ใช้ชีวิตอยู่ไม่ได้เลย เพราะไปไหนมักไปเป็นกลุ่มๆ ไม่ค่อยมีใครเดินไปกันคนเดียว
    กินข้าว ใครไม่มีเพื่อนนี้มันกลายเป็นเศษขยะไปเลย กินข้าวต้องหนีไปกินในห้องน้ำงิ ห้ามกินในห้อง ซึ่งแน่นอน ปัจจัยของการไม่มีเพื่อนมันก็มีเยอะคับ เช่น รสนิยมไม่ตรงกัน

การทำงานเองนี้ก็ตัวร้ายเลย งานเครียดกดดันไร้อนาคต ชีวิตต้องไปหมดกับงานอย่างไร้ค่า ต้องโดนทำโอที หลังเลกงานต้องไปกินเหล้า ชีวิตส่วนตัวจะเหลือหรอ

ไม่รู้นะเกมและอนิเมก็แค่ กิจกรรมอย่างหนึ่งที่ทำเพื่อ หนีจากโลกเฮงซวยใบนี้

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 921
    ผมนี่ต่อต้านสังคมครับ มากด้วย แต่ไม่ค่อยได้เล่นเกมส์นะ

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    กาต่อต้านสังคม มันคือ การแสดงออกอย่างนึงที่ขัดกับความสัมพันธ์หลักทางสังคมเพื่อนให้ผู้ที่ต่อต้านสามารถดำรงตนอยู่ภายใต้ความสัมพันธ์หลักอันนั้นได้ไม่ใช่เหรอครับ?
    ตัวอย่างง่ายๆเช่น เราไม่ชอบครูปกครอง เราตั้งฉายาให้ครูปกครอง เพื่อที่เราจะได้ทนครูปกครองคนนี้ต่อไปได้
    ความสัมพันธ์ของข้างต้นคือ ครูปกครอง - นักเรียน
    การต่อต้านสังคมคือ การที่เราตั้งฮายาให้ครูปกครอง
    ผลคือ เราก็ได้ระบายความรู้สึกอึดอัดหรือเสียเปรียบต่อครูปกครองออกไป เพื่อที่จะได้ดำรงตนอยู่ภายใต้ความสัมพันธ์ระหว่างครูปกครองกับเราอยู่
    ส่วนการที่ฉีก แยก แปลก ออกไปนั้น ผมว่ามันไม่น่าใช่การต่อต้านสังคมนะครับ เพราะทุกสังคมมันมีกลไกของมัน ถ้าหากใครก็ตามที่มีพฤติกรรมแปลกแยก สังคมนั้นก็จะบีบให้คนเหล่านั้นแยกตัวออกไปเอง แต่ถ้าคนเหล่านั้นแสดงออกมาด้วยวิธีการบางอย่างเพื่อให้ตัวเองได้อยู่ในสังคมนั้นๆต่อ นั่นแหละครับ "การต่อต้านสังคม"
    ซึ่งถ้าลองพิจารณาดูแล้ว การเล่นเกมก็ถือเป็นการต่อต้านสังคมอย่างนึงนะครับ คือ มันไม่ได้ทำให้เด็กแปลกแยกหรอกครับ เพียงแต่ การเล่นเกม มันเป็นเหมือนกับการฉีกเอาตัวตนอีกด้านนึงของชีวิตจริงของเราออกมา
    แล้วแสดงตัวตนนั้นๆในเกม เพื่อที่จะทำให้เรายังคงสามารถใช้ชีวิตอยู่ภายได้ความสัมพันธ์อื่นๆในสังคมได้อยู่ ส่วนพวกที่ถลำลึกเข้าไปนั้น ท้ายสุดแล้ว สังคมในชีวิตจริงมันก็บีบให้พวกเขาเหล่านั้นหลุดออกไปอยู่ดี

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    นักวิชาการมาเพียบ
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"