จอย Xbox One/Series มีปุ่ม LT,RT เป็นระบบ Hall Effect จับตำแหน่งการกดด้วยการเปลี่ยนแปลงค่าสนามแม่เหล็ก และแปรสัญญาณเป็นความหนักเบาได้ จึงไม่ค่อยมีปัญหาให้เห็นไม่ว่าจะกดยิง (เกมแอกชั่น), กดวิ่งค้างไว้นานๆ(เกมบอล) แต่มีสิ่งนึงที่อาจทำให้ผู้เล่นรู้สึกรำคาญเกี่ยวกับเจ้าปุ่ม Trigger LT, RT นี้ก็คือ เสียงหรือความรู้สึกติดขัดเมื่อเวลากดปุ่ม

จริงๆแล้วปุ่ม LT,RT ไม่ได้เสียนะครับ มันยังทำงานได้ดีเลยล่ะ แต่สาเหตุเกิดจากฟองน้ำยางรองตรงบ่าของปุ่ม LT, RT มันขาด,สึกกร่อนหรือไม่ก็ไม่อยู่ในตำแหน่งที่มันควรจะเป็น ถ้าลองแกะจอยออกก็จะพบเห็นได้ทันที และเปลี่ยนออกได้ง่ายๆโดยไม่ต้องเอาเข้ามาซ่อมครับ ทำเองที่บ้านได้เลย ลองดูฟองน้ำที่รองบ่าปุ่ม LT ในรูปที่ยังอยู่ในสภาพสมบูรณ์ เปรียบเทียบกับรูปของยางรอง RT ที่บิดเคลื่อนไปดูครับ