ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908

คืออยากจะขอความร่วมมือจากหลายๆท่านหน่อยหนะครับ เรื่องรถคันแรก

คือพอดีว่า คุณครูที่โรงเรียน ให้เขียนวิเคราะห์ข้อดีข้อเสียของเจ้า "รถคันแรก"" เนี้ยหนะครับ แต่ผมยังไม่รู้เลยจะเริ่มตรงไหนดี เลยอยากฟังความหลายๆด้านหน่อยหนะครับ

ขอบคุณทุกคนมากนะครับ
    ปล.จะตอบอะไรก็ระมัดระวังคำพูดกันหน่อยเน้ออ

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมได้ยินว่า ข้อเสีย มากกว่า ข้อดี

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The Grand Magus
    กล่าวขอบคุณ
    2,942
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,458
    http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=157419
    นี้ข้อเสียนะ -.-

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    912
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ข้อดี มันไม่ค่าภาษีอะไรไม่รู็ไม่ค่อยเข้าใจ อ.ผมบอกมาอีกที

แต่เขาบอกว่า ข้อเสียคือ ประชาชนคนใช้รถจะเยอะขึ้น ขนาดปีใหม่นี้ ทางหลวงรถเยอะมาก

ตอนนี้ยอดจองรถมหาศาล ไปจนปีๅ58 ยังได้ไม่ครบทุกคน

แค่นี้เหละมั้งครับ

สรุป ทำให้รถติด = = อุบัติเหตุเพิ่มขีึ้น 555 ผมก็แถไปเรื่อย

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    ข้อดี

-ได้ภาษี รถยนต์คืน ช่วยลดภาระ ของเงินในกระเป๋าลง
    -ได้รถมาใช้งาน
    -สะดวกสบายในการเดินทาง

ข้อเสีย

-เพิ่มจำนวนรถบนถนน
    -เพิ่มควันพิษในอากาศ มลภาวะ
    -ใช้ทรัพยากรณ์ น้ำมันเพิ่ม แม้จะมี E20 30 60 ก็ตาม [นอกจากน้ำ]
    -ทำให้รถติด เพิ่มขึ้น เนื่องจาก 1 คน 1 คัน [น้อยคนจะ ไปด้วยกัน]
    -เสียค่าน้ำมัน
    -ใช้แก๊ส ต้องนำเข้าแก๊สอีก เป็นภาระ ต่อประเทศชาติ

ปล.อื่นๆก็ลองหาๆดู

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    ข้อดี
    1.มีรถส่วนตัวใช้ย่อมรู้สึกดีกว่าระบบขนส่งสาธารณะ(ณ ปัจจุบันที่อะไรๆก็เน่า)
    2.ความสะดวกสบายของประชาชนเพิ่มมากขึ้น เช่น กลับต่างจังหวัด ไปท่องเที่ยว
    3.ได้ซื้อรถในราคาที่ถูกลง(ประหยัดน่าจะอยู่ข้อหนึ่งเนอะ)

ข้อเสีย
    1.ก็รถส่วนตัวที่ในเมืองมากอยู่แล้วก็ยิ่งมากขึ้นไปอีก ปัญหาการจราจรก็ยิ่งเข้มข้นขึ้นตามกันไป

เท่าที่ทราบมาโครงการรถคันแรก นี่เพื่อให้ประชาชนมีความสะดวกสบายช่วงหนึ่งในขณะที่ระบบขนส่งมวลชนมันทรุดโทรมมากแล้ว และต้องทำการปรับปรุงใหญ๋มว๊ากกกกกกกกกกก
    หลังจากปรับปรุงทุกอย่างดีขึ้นแล้ว รัฐบาลก็คาดว่าประชาชนที่ใช้รถส่วนตัวเหล่านั้นจะหันมาใช้ขนส่งมวลชนกันมากขึ้นนั่นเองแล

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Gom team
    กล่าวขอบคุณ
    189
    ได้รับคำขอบคุณ: 279
    ข้อเสีย ไม่เหมาะกับพวกโลกสวย 55555555

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

^_^
    หลังเขา อยู่แบบชนเผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    ยิ่งรถเยอะเท่าไหร่ ปตท. มันก็ยิ่งรวย น้ำมันบ้านเราก็แพ๊ง...แพง ของอย่างนี้มันได้กันหลายต่อทั้งอุตสาหกรรมยานยนต์ยันธุรกิจพลังงาน อุบัติเหตุเพิ่มขึ้น แต่อู่รถก็ดีนะมีงานเยอะแยะเห็นแต่ละอู่ช่วงนี้ทำงานกันวุ่นเลย

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ไม่รู้สิ แต่ผมยังไม่เจอข้อดีเลยอ่ะ... = ='

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเจอนโยบายอะไรที่แย่ขนาดนี้ ประเทศไทยเข้าสู่ยุควัตถุนิยมแบบเต็มตัวแล้ว คนเราเห็นแก่ประโยชน์และความสะดวกของตัวเองมากกว่าสิ่งแวดล้อม

รถเยอะขึ้น มันก็ติดมากขึ้น ควันเสียมากขึ้น เกิดภาวะเรือนกระจกมากขึ้น โลกก็ร้อนมากขึ้น ท้ายที่สุดผลเสียก็มาตกอยู่ที่สังคมโดยรวม เดือดร้อนกันหมดครับ

ปล. ที่จริงผมอยากจะพูดแรงๆมากกว่านี้ แต่พอแค่นี้ดีกว่า เดี๋ยวไม่จบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 8th January 2013 เมื่อ 23:35
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    เอาตังแสนนึงที่ได้มาสร้างโรงจอดรถ ฮ่าาๆ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 947
    คนที่ชอบปูก็ชอบแบบไม่ลืมหูลืมตาเลย จริงๆแล้วเนี่ยนโยบายนี่มันแย่นะ ถ้าเปลี่ยนเป็นจักรยานน่าจะดีกว่า เราจะได้ซื้อ colnago มาปั่น 5555 รถไม่ติด ได้ออกกำลังกายด้วย แต่ปูกลับเลือกที่จะเพิ่มรถยนต์ ส่งสัยมันใหญ่กว่า สร้างมูลค่าได้มากกว่า

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The Grand Magus
    กล่าวขอบคุณ
    2,942
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,458
    นั้นสิ ทำไมไม่ทำนโยบายรถเมล์คันแรก = =

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    140
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ข้อดี
    1.ได้เงินคืนภาษี จากโครงการลดคันแรก
    2.ดีต่อคนชั้นกลาง-สูงที่อยากมีรถเป็นของตัวเอง(เพราะผมก็ถอยมา 1 คัน)

ข้อเสีย
    1.รัฐบาลมีหนี้เพิ่มมากขึ้น (เพราะต้องเอาเงินส่วนหนึ่งมาจ่าย ภาษีคืนนี่แหละ รถ 1 คัน คืน 100,000บาท(ไม่ใช่ทุกรุ่นน่ะ) ตีไปคนไทยถอยมา 1000 คัน รัฐบาลต้องจ่าย 1ร้อยล้านบาท!!! นี่แค่คร่าวๆน่ะ จริงๆ แล้วมากกว่า 1000 คันน่ะครับ)
    2.รถในกรุงเทพติดๆอยู่แล้ว ยิ่งหนักกว่าเก่าครับ
    3.มลภาวะ เยอะมากขึ้น
    4.เสียค่าน้ำมัน
    5.ประชาชนระดับล่าง เป็น หนี้!!! มากขึ้นครับ เพราะว่าต้องกู้เงินไปถอยรถ เพราะความอยากได้

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    ข้อเสีย คือ ทำให้รถบิ๊กไบค์แพงขึ้น T-T

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 79
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moochi อ่านกระทู้
    คนที่ชอบปูก็ชอบแบบไม่ลืมหูลืมตาเลย จริงๆแล้วเนี่ยนโยบายนี่มันแย่นะ ถ้าเปลี่ยนเป็นจักรยานน่าจะดีกว่า เราจะได้ซื้อ colnago มาปั่น 5555 รถไม่ติด ได้ออกกำลังกายด้วย แต่ปูกลับเลือกที่จะเพิ่มรถยนต์ ส่งสัยมันใหญ่กว่า สร้างมูลค่าได้มากกว่า
    อย่าเอาการเมืองมาพูดในนี้ดีกว่า พูดแล้วทำยังดีกว่า ดีแต่พูด

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 947
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ [AMC]REYA™ อ่านกระทู้
    อย่าเอาการเมืองมาพูดในนี้ดีกว่า พูดแล้วทำยังดีกว่า ดีแต่พูด
    ส่วนตัวนะคะ เราคิดว่า ถ้าทำออกมาแล้วมีคนว่าเยอะแยะ เก็บเอาไว้ดีกว่าคะ ถ้าทำอะไรให้เกิดประโยชน์ได้จริงๆค่อยทำ คนเสียหายคือประชาชนนะคะ? อยากให้ลองมองตรงนี้หน่อยคะ ไม่ใช่ไม่ยอมลืมหูลืมตา /จบปิ้ง