ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,136
    Blog Entries
    1

มาดู.. แนวคิดของ "คนรวย" กับ "คนจน" กัน

17 ข้อคิด..คนรวย/คนจน
    17 ข้อคิดจากหนังสือ ไขความลับสมองเงินล้าน

1. คนรวยเชื่อว่า "ฉันควบคุมชะตาชีวิตของตัวเอง"
    คนจนเชื่อว่า "ฉันถูกลิขิตให้เป็นอย่างนี้"

2. คนรวยเล่นเกมการเงินเพื่อที่จะเอาชนะ
    คนจนเล่นเกมการเงินเพื่อไม่ให้แพ้

3. คนรวยทุ่มเทเพื่อความรวย
    คนจนแค่อยากรวย

4. คนรวยคิดการใหญ่
    คนจนคิดการเล็ก

5. คนรวยมุ่งความสนใจไปที่โอกาส
    คนจนมุ่งความสนใจไปที่อุปสรรค

6. คนรวยชื่นชมผู้ร่ำรวยและประสบความสำเร็จคนอื่นๆ
    คนจนชิงชังผู้ร่ำรวยและประสบ ความสำเร็จ

7. คนรวยคบหาสมาคมกับคนที่มองโลกในแง่ดีและประสบความสำเร็จ
    คนจนขลุกอยู่กับคนที่มองโลกในแง่ร้ายหรือไม่ประสบความสำเร็จ

8. คนรวยเต็มใจโปรโมทตัวเองและคุณค่าของตนเอง
    คนจนมองการขายและโปรโมชั่นในแง่ลบ

9. คนรวยมองปัญหาเป็นเรื่องเล็ก
    คนจนมองปัญหาเป็นเรื่องใหญ่

10. คนรวยเป็นผู้รับที่ยอดเยี่ยม
    คนจนเป็นผู้รับที่ยอดแย่

11. คนรวยเลือกที่จะได้รับเงินตามผลงาน
    คนจนเลือกที่จะได้รับเงินตามระยะเวลาที่ทำงาน

12. คนรวยเลือก "ทั้งสองทาง"
    คนจนเลือก "ทางใดทางหนึ่ง"

13. คนรวยสนใจมูลค่าทรัพย์สิน
    คนจนสนใจแต่รายได้จากการทำงาน

14. คนรวยเก่งเรื่องการบริหารเงิน
    คนจนเก่งเรื่องการบริหารเงินแบบผิดๆ

15. คนรวยให้เงินทำงานหนักเพื่อตัวเอง
    คนจนทำงานหนักเพื่อให้ได้เงิน

16. คนรวยมุ่งไปข้างหน้าแม้จะหวาดกลัว
    คนจนปล่อยให้ความกลัวหยุดยั้งตนเอง

17. คนรวยเรียนรู้และเติบโตอยู่ตลอดเวลา
    คนจนคิดว่าตัวเองรู้ดีอยู่แล้ว

เค้ามองต่างกันจริงๆนะ
    ขอบคุณที่มา : http://seedang.com/stories/58839

Apk mod for you.
    กล่าวขอบคุณ
    832
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    อืมๆ...สาระๆ เรามัน "จน"

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    คน จน ทำเท่าที่ตัวเองพอจะทำได้มากกว่ามั้ง
    อะไรที่เกินตัว มันก็ไม่ไหว หรอก

คนจนแล้วรวย กับ คนรวยแล้วจน

ถ้าให้ทำธุรกิจ แข่งกัน ใครจะทำได้ดีกว่ากัน

JustSmile^^
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    การคิด แบบนั้น ถือว่าเป็นคนจนสินะ

ความจนมันอยู่ที่ ตัวเองครับ บางทีมีเงิน 1 ล้านบอกจน บางทีบอกรวย

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    คนจนหาเงินให้คนรวยคับ จริงคนรวยเองก็แบ่งเป็น3ประเภท คือ
    รุ่นที่1 ทำธุรกิจจนรวย พวกนี้ขยัน มัธยัท มาก รู้ค่าของเงิน มีวิสัยทัศ หรือก็คือแบบที่ว่ามาบนๆ เป็นพวกเสื้อผืนหมอนใบมาก่อน เคยจนและรู้ว่าจนเป็นยังไง
    รุ่นที่2 นักบริหาร เริ่มทำงานน้อยลงใช้คนเป็นขึ้น พวกนี้ออกแนวนักลงทุน (หน้าเลือด) เริ่ิมใช่จ่ายแบบสุรุ่ยสุหร่าย ประมาณพวกเสี่ยต่างๆ พยายามทำทุกอย่างเพื่อกำไร
    รุ่นที่3 พวกเกิดมาบนกองเงินกองทอง แบบในละคร ทำงานไม่เป็นเพราะไม่จำเป็นต้องทำงานเพราะมีเงินมาเติมในกระเป๋าเรื่อยๆ วันๆก็มีหน้าที่พลาญเงินไปวันๆ พวกนี้ผมเจอมาเยอะละ คนรวยจริงๆโง่เยอะมากคับโดยเฉพาะพวกรุ่นหลานพวกนี้ บางคนไม่เป็นนีต ก็ไปทำงานแบบไม่ให้พ่อว่าแค่งั้น มีเยอะ

อีกอย่างทุนนิยม ยากคับถ้าไม่เก่งจริงๆแบบพวก มาร์ก ซัคเกอร์เบิดหรือเถ้าแก่น้อย เพราะทุนน้อยยากมากคับกับการแข่งจันกับพวกทุนเยอะๆ ยิ่งคนไทยเป็นพวกติดแบรนด้วย

ผมถึงบอกคนรวยมันรวยได้เพราะคนจนทำงานให้ คนจนผลิตสินค้าได้100000บาทแต่ได้เงินเดือนไม่ถึงหมื่นแบบพวกสาวโรงงาน ผมไปดูมาคับโรงงานผลิตรองเท้าไนกี้ที่บังคลาเทศ ได้เงินเดือนเดือนละ10$(ไม่แน่ใจอต่ว่าน้อยมากๆ ทำงานวันละ20ชั่วโมง มีวันหยุดแค่เดือนละ2วัน โรงงานนรกมากคับ แต่เอามาขายเราคู่ละหลายพัน หรือแนะนำหาข้อมูลเกี่ยวกับโรงงานIphoneก็ได้คับที่นั้นก็โรงงานนรกเหมือนกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 19th May 2013 เมื่อ 12:33

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 276
    มันแต่คิดว่าตัวเองจนหรือรวย ไม่คิดว่าจะทำให้มันรวยขึ้นมั่ง ?
    Don't let 'em say you ain't beautiful , they can all get fucked just stay true to you.

[ISH]
    Shinonono shrine
    กล่าวขอบคุณ
    947
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,281
    ความรวยไม่มีที่สิ้นสุด...

Me From Another Dimension
    อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน
    กล่าวขอบคุณ
    2,409
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    ผมเคยอ่านหนังสืออยู่เล่มนึงคับ ชื่อ " พ่อรวยสอนลูก" บางคนอาจจะเคยอ่านหรือผานตามามั่ง ผมว่าหนังสือเล่นมนี้เป็นหนังสือที่ดีมาก เค้าสอนให้รู้ว่า คนรวยกับ คนจน วิธีมองโลกมันต่างกันมาก เช่น คนจนมองว่า บ้านเนี้ยเป็นอสังหาริมทรัพย์ที่แน่นอนที่สุดชีวิต แต่คนรวยกลับมองว่าบ้านเนี้ย สามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา ไม่มีอ่ะไรที่แน่นอน

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,254
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,424
    Blog Entries
    1
    มันขึ้นอยู่กับความคิดครับ ไม่ใช่เงินทอง

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PEEIII อ่านกระทู้
    มันขึ้นอยู่กับความคิดครับ ไม่ใช่เงินทอง
    บางทีเงินทอง เปลี่ยนความคิดคนไ้ด้นะ

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    บางทีเงินทอง เปลี่ยนความคิดคนไ้ด้นะ
    เอิ่มๆ อันนี้มันก็จริงครับ

แต่ก็นะครับ ความจน และ รวย อยู่ที่ตนคิด บางทีมี 1000 บาท บอกว่ารวยก็ ได้

ต่างคน ต่างความคิด

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โลกนี้กำลังป่วย
    กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,357
    คนจน มันเลือกที่จะจนเอง ทำไงได้ โอกาสมา ก็วิ่งหนี เพราะกลัวล้มเหลว
    คนหลายๆคนสามารถที่จะรวยได้ เพียงแค่ก้าวออกจากจุดที่ยืนอยู่ก็แค่นั้น

แต่พวกเขาเลือกที่จะเป็นลูกจ้าง ทำงานเป็นทาส เป็นหุ่นยนต์ให้คนรวย จนวันตาย
    นั่นเป็นเหตุผลที่ทำให้ คนจนมีเต็มไปหมด คนรวยก็รวยเอาๆ

บทความนี้เป็น บทความที่ดี สอนให้คนคิดได้
    แต่คนบางคน เลือกที่จะ อยู่อย่างจนๆ อยู่อย่างพอเพียง (หลอกตัวเองว่าพอเพียง จริงๆอดอยาก)
    เพราะขี้เกียจรวย (โดนปลูกฝังโง่ๆ ให้อยู่อย่างจนๆ พอกินไปวันๆ ไม่มีการพัฒนา)

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    732
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    คุณได้ไปต่อ !!
    ความรู้ไม่ใช่ปัญญา !

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    ขอจนแบบนี้ละ...รวยแต่ไม่มีที่จะอยู่....ฮาๆๆๆๆ
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

WeeDManZ
    กล่าวขอบคุณ
    279
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    ถ้ารวยด้วยตัวเอง สักวันพวกคุณเข้าใจ
    FX-8320E + Maelstrom 120 t AS ROCK 970 Pro 3 HYPER-X 8GB X1 GTX960 4GB `Inno 3D IChill X2 Air Boss` All day All night ~_~

บอกดีไหมน่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,194
    พอมีพอกิน ก็พอแล้วครับ

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    คนรวยมีของให้เสีย คนจนไม่มี นั้นแหละ ที่ทำให้คนยังจน
    เงินคือพระเจ้าสำหรับทุกคนไม่ว่าจนหรือรวย
    เงินสามารถซื้อชีวิตได้ จนชีวิตรับไม่ไหว
    เงิน 500 บาท สำหรับคนรวยไม่มีค่าดูหนังวันเดียวก็หมด คนจน เป็นเงินที่จะทำให้ท้องอิ่มได้หลายวัน
    เมื่อมีโอกาสลงทุน คนรวย สามารถที่จะเจียดส่วนที่เป็นต้นทุนเอาไว้เพื่อเมื่อล้มจะไม่เจ็บมาก คนจนไม่มีส่วนที่จะเจียด
    ในหนึงวัน คนจนต้องทำงานเพื่อเลี้ยงปากท้องตัวเองและครอบครัว วันต่อวัน คนรวย สามารถ จ้างคนจน มาทำงาน เพื่อให้ตัวเองรวย วันต่อวัน
    คนรวยไม่สนใจคนจนถ้าไม่มีผลประโยชน์

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zidane อ่านกระทู้
    คนรวยมีของให้เสีย คนจนไม่มี นั้นแหละ ที่ทำให้คนยังจน
    เงินคือพระเจ้าสำหรับทุกคนไม่ว่าจนหรือรวย
    เงินสามารถซื้อชีวิตได้ จนชีวิตรับไม่ไหว
    เงิน 500 บาท สำหรับคนรวยไม่มีค่าดูหนังวันเดียวก็หมด คนจน เป็นเงินที่จะทำให้ท้องอิ่มได้หลายวัน
    เมื่อมีโอกาสลงทุน คนรวย สามารถที่จะเจียดส่วนที่เป็นต้นทุนเอาไว้เพื่อเมื่อล้มจะไม่เจ็บมาก คนจนไม่มีส่วนที่จะเจียด
    ในหนึงวัน คนจนต้องทำงานเพื่อเลี้ยงปากท้องตัวเองและครอบครัว วันต่อวัน คนรวย สามารถ จ้างคนจน มาทำงาน เพื่อให้ตัวเองรวย วันต่อวัน
    คนรวยไม่สนใจคนจนถ้าไม่มีผลประโยชน์
    โดนครับ เรียนจบสูงๆเอาใบจบมาสมัครงานเป็นลูกจ้างคนจบป.4ที่ฉลาด

.:: ⒶⓂⒶⓏⒾⓃⒼ ! ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,480
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,344
    จากที่อ่านแล้ว "ดูเหมือนผู้แต่งเรื่องนี้ จะเกลียดคนจนนะ"

แง่-สำหรับคนจนเยอะจัง

ผมคิดว่า ที่กล่าวมา มันควรสลับกันมากกว่านะ เอาสีแดงเป้นคนจน เอาสีน้ำเงินเป็นคนรวย

คหสต. นะครับ ไม่ดราม่า

อย่างไรก็ตาม ข้อความที่กล่าวมานั้น มันไม่ตายตัวหรอกครับ อยู่ที่ตัวทำมากกว่านะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [In]TerLight'z : 19th May 2013 เมื่อ 17:00

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    คนเขียนตั้งแง่เกินนะผมว่า เรื่องพวกนี้มันเกี่ยวกับความโลภมากกว่า

บางทีที่คนจนไม่มีโอกาสรวยก็เพราะมีพวกคนรวยที่ไม่รู้จักพอเป็นเสือนอนกินผูกขาดปิดโอกาสคนอื่น

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้

อีกอย่างทุนนิยม ยากคับถ้าไม่เก่งจริงๆแบบพวก มาร์ก ซัคเกอร์เบิดหรือเถ้าแก่น้อย เพราะทุนน้อยยากมากคับกับการแข่งจันกับพวกทุนเยอะๆ ยิ่งคนไทยเป็นพวกติดแบรนด้วย
    ไม่จริงอะ เถ้าแก่น้อยแต่เดิมก็รวยจะตาย(ห่ะ) ตอนแรกบอกว่าจะลงทุนซื้อเครื่องจักรแสนห้า ที่บ้านควักเงินให้ลงทุนหน้าตาเฉย เฮ้ยนี่มันไม่ใช่ขอเงินซื้อขนมหลอกเด็กนะเว้ย
    แล้วก็บอกว่าที่บ้านมีหนี้ ก็แหม่นะคุณ คนทำธุรกิจมันต้องมีหนี้หมุนเวียนอยู่แล้ว บางกิจการมีหนี้เป็นร้อยล้าน แต่เขาไม่มายด์ เพราะเขาดูที่อัตราเงินได้ + สภาพคล่อง เพราะมันหมุนเวียนเป็นทุนสู่กำไรอยู่ดี
    รวมถึงถ้าทำธุรกิจจริงๆมันก็มีแทคติคเรื่องการหาประโยชน์จากการเป็นหนี้อีกต่างหาก

ถ้าคนรวย คนจน คิดเหมือนกัน บ้านเราคงไม่มีคนอย่าง คุณตัน แห่งอิชิตัน ฯลฯ ขึ้นมาหรอกครับ จริงป่าว

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ YAKAMA27 อ่านกระทู้
    ผมเคยอ่านหนังสืออยู่เล่มนึงคับ ชื่อ " พ่อรวยสอนลูก" บางคนอาจจะเคยอ่านหรือผานตามามั่ง ผมว่าหนังสือเล่นมนี้เป็นหนังสือที่ดีมาก เค้าสอนให้รู้ว่า คนรวยกับ คนจน วิธีมองโลกมันต่างกันมาก เช่น คนจนมองว่า บ้านเนี้ยเป็นอสังหาริมทรัพย์ที่แน่นอนที่สุดชีวิต แต่คนรวยกลับมองว่าบ้านเนี้ย สามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา ไม่มีอ่ะไรที่แน่นอน
    ถูกต้องครับ เพราะอสังหาริมทรัพย์เป็นสินทรัพย์ถาวร ซื้อมาแล้วไม่สามารถสร้างผลกำไรโดยตรงได้ ยกเว้นเสียแต่ว่าคุณทำธุรกิจบ้านเช่า นักลงทุนที่ฉลาดจะไม่สิ้นเปลืองกับสินทรัพย์พวกนี้มากมายนักส่วนใหญ่จะเลือกใช้เงินกับสินทรัพย์หมุนเวียนเพราะมันสามารถสร้างผลกำไรได้และหมุนเวียนเม็ดเงินในระบบไปได้เรื่อยๆ ในทางกลับกันการซื้อสินทรัพย์ถาวรหรือไม่หมุนเวียนเพื่อยืนยันถึงสถานะความมั่นคงในชีวิตนักลงทุนส่วนใหญ่จะมองเห็นว่ามันเป็นเรื่องที่ "โง่" เพราะโดยส่วนใหญ่แล้วนั้นสินทรัพย์ถาวรที่เป็นอสังหาริมทรัพย์นั้นราคาสูง ถ้ามันกิน % ของเงินทุนที่ต้องใช้เกินกว่า 40% โดยประมาณขึ้นไปจะถือว่ามีความเสี่ยงสูง บางทีคำนวนจุดคุ้มทุนแล้วยังไม่รู้เลยว่าชาตินี้จะถึงคุ้มทุนหรือไม่ แล้วใครจะไปซื้อ จำพวกออฟฟิซเล็กๆที่เปิดในปัจจุบันถ้าอสังหาริมทรัพย์มีราคาสูงจนหาจุดคุ้มทุนไม่เจอ เราจะใช้วิธีการ "เช่า" ครับ เพราะไม่ต้องพะวงเรื่องการจัดการด้านสินทรัพย์ถาวร ซึ่งคนที่ไม่มีหัวทางด้านนี้จะคิดแค่ว่าการเช่า = เรื่องของคนไม่มีจะกิน ซึ่งมันผิด และการซื้ออสังหาริมทรัพย์ก็ไม่ใช่เรื่องที่คนรวยสติดีๆเขาจะนิยมทำกันเช่นกัน

ผมกล้าบอกได้เลยว่าหลายๆคนที่บอกว่าตนเองจนน่ะ ไม่ได้จนเพราะมีรายได้น้อยเกินไปหรอก(อย่างน้อยก็ไม่ถึงกับมาคุ้ยถังขยะหาของกินกันไม่ใช่รึ) แต่ปัญหามันเกิดจากการ "ใช้เงินไม่เป็น" แค่นั้นแหละ คนที่ใช้เงินเป็น ไม่ใช่ว่าคนเก็บเงินอย่างเดียว ขี้เหนียวทะลุโลก แต่เป็นคนที่ใช้เงินไป 100 แล้วได้คืนกลับมา 200 ต่างหาก ซึ่งตรงจุดนี้มันก็ต้องว่ากันไปตาม แนวคิด มุมมอง และสติปัญญาของแต่ละบุคคล
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 19th May 2013 เมื่อ 21:15
    รอวันโดนแบน

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

CMU
    กล่าวขอบคุณ
    1,766
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    น่าจะสลับกันนะครับเนี่ย = ="

ของแรง อย่าแซงทางเรียบ.
    กล่าวขอบคุณ
    3,114
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,840
    ตอนเป็นเด็ก มีเงิน 20 ตูโคตรรวย ตอนโตมามีเงิน20 ทำไรได้ ? . - - หรือไม่จริง ?
    Fb : เซอร์บอย ไม่เผ็ด.

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    ผมไม่รวย จบ ไม่สนใจด้วย
    เกิดมาจาก 0 สุดท้ายทุกคนก็กลับไป ที่ 0
    เงินทองตามไปไม่ได้นิ

ผมไม่เคยคิดว่าผมจะรวยได้เท่าไหร่ ผมคิดว่าผมจะเป็นคนดีมากแค่ไหนมากกว่า

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mountain Bike
    กล่าวขอบคุณ
    1,940
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,101
    ไม่รุ้อ่ะ อยากรวย
    never rat on your friend.and always keep your mouth shut