ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736

คิดอย่างไรกับ คดีข่มขืนโทษประหารชีวิต

ก็เป็นที่กล่าวขานกันมาซักพัก ใครที่ตามติดข่าวสารในโซเชียลก็น่าจะเห็นนะ ที่ชายคนหนึ่งชูป้ายรณรงค์ในเรื่องนี้อยู่

ซึ่งมันก็แตกเป็นสองประเด็นระหว่าง เห็นด้วย กับ ไม่เห็นด้วย

โดยฝั่งที่เห็นด้วย ก็ให้เหตุผลว่า กฎหมายที่แรงขึ้นทำให้คนไม่กล้าประพฤติปฏิบัตินอกลู่นอกทาง และมีบทลงโทษที่เหมาะสมขึ้น

ส่วนฝังที่ไม่เห็นด้วย ก็ให้เหตุผลว่า โทษที่แรงเกินไปจะบีบบังคับให้ผู้ต้องหาฆ่าปิดปากเหยื่อ นั่นหมายความว่า คดีข่มขืนธรรมดาจะถูกยกระดับไปเป็นคดีข่มขืนฆ่าเกือบๆจะ 100%

แล้วคุณล่ะคิดอย่างไร
    รอวันโดนแบน

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ถ้าโดนแล้วฝ่ายชายรับผิดชอบละทำยังไง
    ผู้ชายเสียเปรียบตลอด ถ้าตอนเขามีอะไรกันโดยสมยอมทั้งสองฝ่ายละ แล้วอยู่ๆผู้หญิงไม่พอใจผู้ชายฟ้องข่มขืนขึ้นมาไม่ตายหรือครับ
    แม้แต่คนแต่งงานกันก็สามารถฟ้องข่มขืนได้นะครับ นี่แหละกฏหมายไทย รู้นี้หาเมียพม่าดีกว่า

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    แค่ข่มขืนก็ประหารนี่เกินไปแล้ว
    แต่ข่มขืนแล้วฆ่า ก็พอสมควรอยู่

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nunt77 อ่านกระทู้
    ถ้าโดนแล้วฝ่ายชายรับผิดชอบละทำยังไง
    ผู้ชายเสียเปรียบตลอด ถ้าตอนเขามีอะไรกันโดยสมยอมทั้งสองฝ่ายละ แล้วอยู่ๆผู้หญิงไม่พอใจผู้ชายฟ้องข่มขืนขึ้นมาไม่ตายหรือครับ
    แม้แต่คนแต่งงานกันก็สามารถฟ้องข่มขืนได้นะครับ นี่แหละกฏหมายไทย รู้นี้หาเมียพม่าดีกว่า

ใช่ ก็ว่า จะหาสาวลาวมาเป็นเมียสักคน

ลาวทั้งน้านนนน

จากกระทู้ http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=166721

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nunt77 อ่านกระทู้
    จ้างทนายมาสิครับ อะไรที่มันไม่เป็นธรรมผมก็ไม่ยอมหรอกน่ะ ฮ่าๆๆ

ผมค่อยข้างที่จะเห็นด้วยน่ะ เพราะทุกวันนี้คดีข่มขืนเยอะขึ้นทุกวัน แต่ก็จริง ว่าคดีนี้อาจถูกยกระดับขึ้นเป็นฆ่าข่มขืน เพื่อปิดปาก
    แล้วไงละ ... ได้อย่างเสียอย่าง หรือจะปล่อยให้มันเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ ผมอยากฝากไปบอกพวกคุณท่านเบื้องบนทั้งหลาย = =
    .:ll:.

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ประหารหรือ ไอ้โทษประหารตอนนี้มีก็ไม่ได้ใช้ ถามหน่อยได้ยินข่าวนักโทษถูกประหารชีวิตครั้งชสุดท้ายเมื่อไหร่ น่าจะซักตอนทักษินทำสงครามยาเสพติดมั่ง ผมเคยได้ยินรายการเกี่ยวกับกฎหมายคุยกันว่าศาลเค้าก็ไม่กล้าที่จะตัดสินประหารชีวิตใครหรอกถ้าไม่มีหลักฐานแน่ชัดเพราะถ้าตัดสินไปแล้วเกิดจำเลยถูก ศาลไม่โดนเล่นซะเองหรอ
    ฮ่าๆ ยาวไปหน่อย แต่ก็นะผมว่ามีก็ดีอาจจะทำให้คนมันกลัวๆกันบ้าง คิดถึงคนที่โดนข่มขืนบ้างนะมันจำไปทั้งชีวิตนะไม่ได้ลืมกันง่ายๆ
    ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

กล่าวขอบคุณ
    2,787
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    จับ ตอน เลย แบบว่าตัดไข่ทิ้ง ให้เหลือแต่เจี๊ยว เอาไว้ฉี่น่ะ 555

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    มันก็แยกแยะลำบากนะ พวกหื่นไม่มีที่ลงก็อาจทำไปโดยอารมณ์ชั่ววูบ กับพวกที่ชอบข่มขืนมีอารมณ์เฉพาะตอนข่มขืนทารุณเหยื่อ

ถ้ามีโทษประหาร พวกเลวโดยสัน...มันจะไม่มีโอกาสกลับมาทำชั่วได้อีก(อันนี้แจ่ม) แต่คนกระทำผิดโดยอารมณ์ชั่ววูบไม่มีโอกาสได้กลับตัว

สว่นตัวผมคิดว่ากฏหมายไทยบางข้อมันอ่อน และไม่มีการบังคับใช้จริงจังจนคนไม่กลัวที่จะทำผิด ขอแค่ไม่เป็นข่าวจะทำผิดยังไงก็ได้เดี๋ยวคนก็ลืม

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    มันต้องดูพฤติการณ์เป็นคดีๆไปครับ คนส่วนมากโดยเฉพาะผู้ที่ไม่มีความรู้เรื่องกฎหมาย มักจะมองว่าการข่มขืนกระทำชำเราเป็นความผิดร้ายแรงสมควรได้รับโทษหนักๆทุกราย ถ้าเกิดบางราย(บางคดี)ผู้กระทำผิดเป็นผู้เยาว์ด้วยกันทั้งคู่ เพราะความเป็นผู้เยาว์รู้เท่าไม่ถึงการณ์ เด็กจะมีความยั้งคิดยั้งทำได้น้อยกว่าผู้ใหญ่ กฎหมายจึงต้องมีบทลดโทษให้ หรืออีกกรณีหนึ่งผู้กระทำผิดได้กระทำผิดเป็นครั้งแรก(ไม่เคยมีประวัติกระทำผิดมาก่อน)ประกอบกับรับสารภาพ(ทำผิดแล้วยอมรับผิด)เป็นประโยชน์แก่การพิจารณาคดี กฎหมายเขาก็มีบทลดโทษให้เพื่อให้โอกาสผู้กระทำความผิดได้รู้สำนึกและกลับตัวกลับใจเสียใหม่ ส่วนเรื่องโทษประหารชีวิต(โทษสูงสุด)ยังมีอยู่ครับ แต่เปลี่ยนจากยิงเป้ามาเป็นฉีดยาพิษแทน โทษประหารชีวิตจะใช้สำหรับนักโทษคดีอุจกรรจ์ เช่น ฆ่าข่มขืน ฆ่าบุพการี ค้ายาเสพติดจำนวนมากๆ(เป็นเอเย่นยาบ้ารายใหญ่) เป็นต้น
    ปล. กฎหมายต้องมีความยืดหยุ่น ไม่ใช่แข็งกระด้างไปเสียทุกเรื่อง พระพุทธเจ้ามีคำสอนที่ว่า เดินสายกลาง ไม่หย่อนเกินไป ไม่ตึงเกินไป ดีที่สุด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ILoveJKG : 6th April 2014 เมื่อ 13:23
    [IMG] [/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 260
    บอกยากๆ ถ้าจะเขียนจริงๆ ต้องเขียนกฏหมายไห้รัดกุม ไม่งั้น เผลอๆนะโดนอีตัวจับเอาง่ายๆเลยนะแบบว่ามันเหนรวยหน่อยร้องบอกถ้าไม่รับผิดชอบจะแจ้งความว่าข่มขืน ซวยนะ**** แต่หากคิดอีกด้านมันก็สมควรนะเพราะว่าคดีนี้สิ่งที่ศาลไห้ได้คือคำตัดสินในคดีข่มขืนตามรูปคดีไปแต่ไม่สามารถทำให้ความรู้สึกมันเสียใจของคนที่เขารักนั้นกลับมาได้ เราไม่รู้หลอกว่าญาติหรือแฟนคนที่โดนนั้นเขาเสียใจขนาดไหนแต่มันไม่น้อยเลยทีเดียว - -" เพราะว่ากฏหมายไม่ได้ไห้ในส่วนนี้

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    แล้ว จขกท ละเห็นด้วยหรือเปล่า