ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

#~ZixCroDiuS~#
    กล่าวขอบคุณ
    839
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,361
    Blog Entries
    4

รู้สึกเจ็บมากๆไม่เคยเจอแบบนี้เลย..ขอระบายหน่อยและขอคำปรึกษา T^T

มันอัดอั้นมาก..รู้สึกเสียใจสุดๆกับความรักที่เราทุ่มเทใจและพยายามอยู่ข้างเขามาเสมอ
    วันนี้เราเห็นแล้วเราติดสตั้นจริงๆ
    ขอพื้นที่เล็กๆตรงนี้ในการระบายนะคะ ไม่ไหวแล้วอย่างน้อยมันอาจจะช่วยให้ดีขึ้น ต้องขอโทษด้วยนะทุกคน T^T

เราคบกับแฟนเรามาได้จะครบปีแล้วคะ ที่ผ่านมามีความสุข มีทะเลาะกันบ้าง ปนๆกันไป
    ช่วงแรกเป็นอะไรที่รู้สึกดีมากๆจริงๆ แต่หลังจากนั้น หลังจากที่เราได้เจอกับเค้าครั้งแรกเมื่อต้นปีและสัญญาว่าเมื่อพร้อมจะไปอยู่ด้วยกัน
    เราก็เริ่มทำงานหาเงินเองแล้ว แต่แฟนยังเรียนอยู่เราเลยเป็นทั้งคนที่อยู่ข้างๆและค่อยให้คำปรึกษาเสมอ
    เพราะเรากับเค้าอยู่ไกลกันมากคนละจังหวัด เราเชื่อใจเค้าเหมือนที่เค้าเชื่อใจเรา
    ตอนคบกันชีวิตเค้าดูแย่นิดๆคือเค้าเป็นคนไม่ค่อยมีเพื่อน สังคม ปัญหาเค้ามากมายและเราก็พยายามอยากช่วยให้เค้าผ่อนใจและหายเครียด
    ช่วยแก้ปัญหาถึงจะไม่ได้มากแต่เราก็พยายามช่วย เราเข้าใจตรงจุดนี้และคุยๆกันมาช่วยทำให้จิตใจเค้าดีขึ้นเรื่อยมา

แต่แล้ววันนึงเขาก็เริ่มทำงานเป็นอาจารย์สอนเต้น และมีลูกศิษย์มากมาย นับวันยิ่งมีคนติดตามและมีเพื่อนมากขึ้นสังคมเพิ่มขึ้น
    เราก็เข้าใจว่าเค้ามีสังคมเลยไม่ไปยุ่งหรือเข้าไปว่าอะไร เรารอเค้าทักมาเพราะเขาไม่ค่อยมีเวลาว่างให้เราเหมือนเมื่อก่อน
    (ปกติเค้าเป็นคนชอบเล่นกีฬามากๆ จะไปเล่นทุกเย็น และกลับมาค่ำๆแล้วก็จะมาเล่นเฟสคุยกัน)
    ด้วยความที่ว่าเราอยู่ห่างกันและอยู่ต่างจังหวัดเลยทำให้เวลาของเรามันน้อยลง จนตอนนี้เราสังเกตเห็นได้หลายอย่าง
    ว่าเขาเปลี่ยนไปมาก เขาสนุกและเฮฮากับเพื่อน (อันนี้เราดีใจที่เขามีสังคม) แต่บางทีเขาออนเฟสเล่นเฟสไม่ทักไม่ตอบเราเลยแม้แต่นิดเดียว
    คุยสนุกกับเพื่อน ตอนนี้เค้ากลายเป็นเซเลปคนนึงที่มีคนติดตามและเอาแต่คุยสนุกกับเพื่อนๆ โดยที่ไม่ตอบเราหรือคุยกับเราเลย
    เราเห็นหน้าฟีดเค้ามีแต่สถานะของเขาและคุยกับเพื่อนๆ เราก็ดีใจนะ ว่าจะไม่อ่านนะเรื่องของเขา แต่พออ่านเท่านั้นละ มันลึกซึ้งยิ่งกว่านั้นเลยจริงๆ
    มีผู้หญิงมาตอบเยอะ เราคิดว่าเค้าเป็นเพื่อน และเป็นคนในคราส เลยปล่อยผ่าน แต่พอเราถามก่อนหน้านั้นเค้าบอกว่าสาวคนนี้ขอเค้าสอนเต้นและเป้นครูให้ประจำเค้า มันคือ??

และเมื่อสองสามวันก่อนอยู่ๆก็โทรมาหาเราแล้วบอกว่าอยุ่คนเดียวเหงาเลยอยากคุยกับเราฆ่าเวลา
    เราทั้งสองจากเมื่อก่อนคุยกันเกือบทุกวัน ตอนนี้เราแทบไม่ได้คุยเลยเลย อาทิตย์คุยครั้งนึง จนตอนนี้นับสองอาทิตย์คุยกันที
    เพราะเราคิดว่าถ้าเราทักไปนอกจากเขาจะไม่ตอบ (แต่อ่าน) แล้วเขาจะชอบหงุดหงิดเวลาเราคุยด้วย
    เขาชอบมาพูดว่าเมื่อไรเราจะพร้อมไปอยู่กับเขาลงมาหาเขาซิ เค้าอยากได้คนดูแล เราทั้งโดนดูถูกและโดนว่าต่างๆนานา เราอดทนเพราะเรารักเขา

เขาต้องการให้เราลงไปอยู่ด้วยทั้งๆที่เขาไม่คิดถึงครอบครัวและคนข้างหลังทางฝั่งเราเลย (เราเป็น ญ) จุดนี้ที่เราก็ลองปรึกษาใครหลายคนแล้วว่า
    เป็น ญ ไปหา ช ไม่ดีนะ เราก็คิดแบบนั้นแต่เราลองถามเขาย้อนกลับ
    เขากลับตอบว่า ทำไมเราต้องไปหาเธอด้วย เธอซิต้องมาหาเรามาอยู่บ้านเรา แบบนี้ เราช็อคมาก
    เราถามกลับว่า แล้วถ้าเราไปจะดูแลเราได้ไหม
    เขาดันตอบกลับว่า เราไม่ได้มีลูกกับเธอสักหน่อยเธอมาอยุ่นี่ก็ดูแลตัวเองซิ เราแค่อยากให้เธอมาอยู่กับเรามากกว่านะ มันยิ่งทำให้เรามองไม่เห็นว่าเค้าจะต้องการอะไรกันเเน่
    เรารู้สึกช็อคและอึ้งมากจากวันแรกๆ วันเก่าที่คุยกัน พอทะเลาะกันครั้งล่าสุดมันทำให้เค้าคิดแบบนี้เลยเหรอ
    เราอึดอัดมาก แต่อีกใจก็อยากให้ห่างกันไป เราเจ็บบอบช่ำมาก มากที่สุดไม่เคยรักใครมากและเจ็บแบบสุดๆแบบนี้
    สิ่งที่เค้าทำหลังๆมามันทำให้เราเจ็บมากเสียใจสุดๆว่าเขาเป็นคนละคนกับที่เรารู้จักเลยจริงๆ
    ปรึกษาเพื่อนก็บอกให้ห่างกันสักพัก เราก็พยายามไม่ยุ่ง เพราะเค้าบอกว่าถ้ามีเวลาจะติดต่อเองแบบนี้
    มันอะไรกัน ?? ก่อนหน้านี้อาจจะทำตัวไร้สาระแต่เราก็แก้ไข เพียงแค่ครั้งเดียวที่เราอยากให้เขาคุยกับเรา เรางอแงบ้าๆแค่ครั้งเดียวและเรารับปากว่าปรับปรุงจนตอนนี้เราปรับตัวเองและพยายามเข้าใจเขาแล้วเขาถึงกับเปลี่ยนไปเลย เราคงแย่มากเลยอ่ะที่เป็นแบบนี้ เรานั่งคิดมาเป็นสองเดือนเเล้วเรื่องนี้ เราอดทนสุดๆปล่อยเวลา

ล่าสุดสิ่งที่เราคิดหนักไม่แพ้กันคือ เขาจากที่เป็นเด็กเรียนพอมีสังคมก็กินเหล้าเมาหนักจนไม่ได้ไปเรียน แถมยังพาสาวไปส่งบ้าน มันเป็นสิ่งที่เราไม่เคยคิดและไม่เคยเห็นจากตัวเขาเลย ทั้งๆที่เค้าเคยพูดว่า เราไม่ใช่คนแบบนั้น เราดื่มได้แต่เรื่องสาวเราไม่มี เค้าเคยพูดกับเราจนตอนนี้ไม่อยากเชื่ออะไรแล้ว

มันถึงเวลาแล้วซินะ....??

ใจตอนนี้มันเจ็บปวดเกินไปทั้งน้ำตาและทั้งจิตใจ

คงต้องห่างกันสักพักจริงๆ

ขอบคุณสำหรับพื้นที่นี้นะคะ...เราเสียใจสุดๆเลย T^T
    ขอบคุณคนที่ผ่านเข้ามาอ่านคะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kadajjang7 : 17th June 2014 เมื่อ 13:32
    พบกับสาระบันเทิงเพื่อคอเกมโดยเฉพาะ >> VisualGamerTH

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    เอาจริงๆ ก็แค่คนเห็นแก่ตัวแหละครับ

เหมือนเด็กไม่ค่อนยได้ของเล่น มีคนเอาของเล่นใหม่มาให้ก็ติดงอมแงม

ช่วงแรกมันช่วงโปร คู่ไหนๆมันก็ดีทั้งนั้นแหละ

อยู่ที่ว่าจะโปร 3 เดือน 6 เดือน 12 เดือน หรือตลอดไป

หมดโปรแล้วจะต่อมั๊ย หรือมีโปรใหม่ที่โดนใจกว่า

เขาไม่เห็นค่าเรา เราก็หาคนใหม่ที่พร้อมจะไปกับเรา

ใดใดในโลกล้วนอนิจจัง สาธุ (-/\-)

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    เราไม่ได้มีลูกกับเธอสักหน่อยเธอมาอยุ่นี่ก็ดูแลตัวเองซิ เราแค่อยากให้เธอมาอยู่กับเรามากกว่านะ ฟังดูเห็นแกตัวม่าก คงคบไม่มองอนาคต รักกันแค่วันนี้คืนนี้พอกันหรอ ......ผู้ชายแบบนี้ก็แปลก เนอะ

เด็กน้อยทั้งควทมคิดความอ่าน กล้าบอกให้สาวหนีตามแต่ยังไม่มีปัญญเลี้ยงเธอ
    นี้มัน 2014ครับ หนีตามมากัดก้อนเกลือ ยังจะมีอีกหรอ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    เรื่องท่าน จขกท. เหมือนผมเลยครับ แต่เรื่องของผม อะไรๆ มันเหมือนเปลี่ยนไปตั้งแต่ เค้าห่างจากเราไปอยู่ต่างจังหวัดแล้ว ความรู้สึกต่างๆ มันไม่ค่อยเหมือนเดิม
    ต่างคนต่างไม่มีเวลา เจอเพื่อนใหม่ เวลาของคุยกันน้อยลงไปมาก แต่ผมพังความรักของผม ด้วยคำพูดของตัวเองแค่นั้น ผมเลิกกับแฟนเมื่อ 1 อาทิกว่าๆ
    เธอบอกเลิกผม ผมผิดเอง ผ่านไปนับวันผมรู้สึกเสียใจมากๆ พยายามทำทุกอย่างให้เค้ากลับคืนมา แต่เค้าก็ไม่กลับคืนมาแล้ว กลับมาเสียใจตอนนี้มันก็ไม่ทันแล้ว
    ผมคิดคล้ายๆ แฟน ท่าน จขกท. แต่ไม่เห็นแก่ตัวขนาดนั้น ตรงกันข้าม ผมคิดว่า ผมดูแลเธอไม่ได้ ผมไม่อยากให้เธอลำบาก อยากให้เธอเจอคนดีๆ กว่าผม(คิดได้ไงว่ะ)
    หลังจากที่เราเลิกกัน ผมลืมคิดถึง คำสัญญา ช่วงเวลาดีๆ ที่ผมเคยมีกับเธอ ผมน่าจะพอใจกับสิ่งที่ตัวเองมีอยู่ ผมไม่น่าพูดแบบนั้นไปเลย มาสำนึกตอนนี้มันก็ไม่ทัน

ตอนนี้ ผมกับเธอก็ยังคุยกัน แต่ไม่ได้อยู่ในฐานะแฟน เป็นแค่พี่น้องกัน ต่างคนก็จะไม่พูดถึงเรื่องในอดีตอีก เธอเคยบอกผมว่า" ถ้าเลิกกับใครไปแล้ว จะไม่กลับมาคบกันอีก"
    ผมกับเธอยังรักกันอยู่ แต่ทุกๆ วัน ความรักมันก็ยิ่งจะจืดจาง เธอบอกว่า "เธอกำลังจะหมดรักแล้ว" ส่วนผมยังคงรักเธออยู่ถึงจะมีใครๆ เข้ามามากมายแต่ผมก็ยังลืมเธอไม่ได้

ขอโทษที่พาเศร้า แต่นี่มันเรื่องจริง ไม่ใช่นิยาย T_T

ปล. ผมว่า ท่านจขกท. คงต้องปล่อยให้ห่างกันสักพักก่อน ปล่อยให้เค้าคิดเอง ใหเ้ค้าสำนึกตัวเอง กับสิ่งที่เค้าพูดไป ถ้าเค้าสำนึกได้ เดี๋ยวเค้าก็กลับมาเองละครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZirusZa : 17th June 2014 เมื่อ 16:29
    .:ll:.

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    839
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    เอาจริงๆ ก็แค่คนเห็นแก่ตัวแหละครับ

เหมือนเด็กไม่ค่อนยได้ของเล่น มีคนเอาของเล่นใหม่มาให้ก็ติดงอมแงม

ช่วงแรกมันช่วงโปร คู่ไหนๆมันก็ดีทั้งนั้นแหละ

อยู่ที่ว่าจะโปร 3 เดือน 6 เดือน 12 เดือน หรือตลอดไป

หมดโปรแล้วจะต่อมั๊ย หรือมีโปรใหม่ที่โดนใจกว่า

เขาไม่เห็นค่าเรา เราก็หาคนใหม่ที่พร้อมจะไปกับเรา

ใดใดในโลกล้วนอนิจจัง สาธุ (-/\-)
    ตอนนี้เค้าติดงอมแงมแบบถอนตัวไม่ขึ้นจริงๆคะเราเป็นคนที่ไม่ชอบรั้งเวลาเค้าอยากทำไรเราให้ทำนะเต็มที่ ตอนนี้สังคมเขาเป็นแบบเซเลปไปแล้ว ถูกของท่านนะคะ เราแอบคิดว่าบางทีเค้าดูเห็นแก่ตัวมากเลย ไม่คิดที่จะมาหาเรา ครั้งที่แล้วที่เจอกันเค้ามาก็จริงแต่เค้ามาเพราะสอบทุนพอดีเลยคะ คือพูดจริงๆนะคะ สิ่งที่เค้าพูดนะมันแตกต่างจากการกระทำตั้งแต่ต้นเลย เราคงต้องทำใจ ขอบคุณมากนะคะ T^T

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nutinhotx1 อ่านกระทู้
    เราไม่ได้มีลูกกับเธอสักหน่อยเธอมาอยุ่นี่ก็ดูแลตัวเองซิ เราแค่อยากให้เธอมาอยู่กับเรามากกว่านะ ฟังดูเห็นแกตัวม่าก คงคบไม่มองอนาคต รักกันแค่วันนี้คืนนี้พอกันหรอ ......ผู้ชายแบบนี้ก็แปลก เนอะ

เด็กน้อยทั้งควทมคิดความอ่าน กล้าบอกให้สาวหนีตามแต่ยังไม่มีปัญญเลี้ยงเธอ
    นี้มัน 2014ครับ หนีตามมากัดก้อนเกลือ ยังจะมีอีกหรอ
    กัดก้อนเกลือไม่เท่าไรนะ คือสิ่งที่เค้าเคยพูดละสัญญา คือคำพูดนะ มันพูดได้อ่ะ การกระทำนิเค้าไม่เคยจะพิสูจน์อะไรให้เราเห็นเลยว่าเค้าทำได้จริงๆ อีกอย่างนะถ้าเราไปก็ให้ออกค่าเช่าบ้านให้ด้วยแบบนี้อ่ะ คือเราเป็นผู้ชายเหรอบ้างที่ต้องดูแลหมดเลย แล้วก้ชอบบ่นว่าทำงานบ้านเหนื่อยเมื่อไรจะลงมาซะที ถ้าช้านักจะหาสาวสวยๆมาช่วยแทน มีแฟนก็ไม่มาหาสักที เรารอไม่ไหวนะแบบนี้ จนตอนนั้นเราตอบไม่ได้เลยจริงๆ เราอึ้งมาก คือไม่คิดว่าจะพูดแบบนี้ออกมา จะให้หนีเหรอ เราทำไม่ได้ เรามีคุณแม่ พี่และครอบครัวอยู่ข้างหลังท่านเลี้ยงเรามาเรายังไม่ได้ตอบแทนพระคุณเลย เริ่มเเรกคบนะเราเชื่อใจมากๆเราอาจจะหลงความรักมากไปตอนแรกเราคิดว่าเค้าพูดจริงพูดสวยหรู ว่าสัญญาไม่ปล่อยมือ มีไรคุยกันทุกเรื่อง สร้างอนาคต มองอนาคตไปด้วยกัน อยากคบกันยาวๆ อย่าทิ้งเราไปนะ เราไม่อยากกลับไปเป็นคนเดิมที่ไม่มีอะไรเลยอีกแล้ว เค้าพูดแบบนี้กับเราสุดท้าย คำพูดกับการกระทำมันไม่ใช่เลยคะ ทุกอย่างมันเป็นแค่ภาพลวงตา เราเสียใจเราคิดว่าเค้าเป้นคนที่ใช่และคิดว่าเค้าเป็นคนที่เรารักจริงๆและรักเราจริงๆ คนที่รักกันจริงๆเค้าทำแบบนี้กันเหรอคะ T^T

ปล. ขอบคุณมากนะเพื่อน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ZirusZa อ่านกระทู้
    เรื่องท่าน จขกท. เหมือนผมเลยครับ แต่เรื่องของผม อะไรๆ มันเหมือนเปลี่ยนไปตั้งแต่ เค้าห่างจากเราไปอยู่ต่างจังหวัดแล้ว ความรู้สึกต่างๆ มันไม่ค่อยเหมือนเดิม
    ต่างคนต่างไม่มีเวลา เจอเพื่อนใหม่ เวลาของคุยกันน้อยลงไปมาก แต่ผมพังความรักของผม ด้วยคำพูดของตัวเองแค่นั้น ผมเลิกกับแฟนเมื่อ 1 อาทิกว่าๆ
    เธอบอกเลิกผม ผมผิดเอง ผ่านไปนับวันผมรู้สึกเสียใจมากๆ พยายามทำทุกอย่างให้เค้ากลับคืนมา แต่เค้าก็ไม่กลับคืนมาแล้ว กลับมาเสียใจตอนนี้มันก็ไม่ทันแล้ว
    ผมคิดคล้ายๆ แฟน ท่าน จขกท. แต่ไม่เห็นแก่ตัวขนาดนั้น ตรงกันข้าม ผมคิดว่า ผมดูแลเธอไม่ได้ ผมไม่อยากให้เธอลำบาก อยากให้เธอเจอคนดีๆ กว่าผม(คิดได้ไงว่ะ)
    หลังจากที่เราเลิกกัน ผมลืมคิดถึง คำสัญญา ช่วงเวลาดีๆ ที่ผมเคยมีกับเธอ ผมน่าจะพอใจกับสิ่งที่ตัวเองมีอยู่ ผมไม่น่าพูดแบบนั้นไปเลย มาสำนึกตอนนี้มันก็ไม่ทัน

ตอนนี้ ผมกับเธอก็ยังคุยกัน แต่ไม่ได้อยู่ในฐานะแฟน เป็นแค่พี่น้องกัน ต่างคนก็จะไม่พูดถึงเรื่องในอดีตอีก เธอเคยบอกผมว่า" ถ้าเลิกกับใครไปแล้ว จะไม่กลับมาคบกันอีก"
    ผมกับเธอยังรักกันอยู่ แต่ทุกๆ วัน ความรักมันก็ยิ่งจะจืดจาง เธอบอกว่า "เธอกำลังจะหมดรักแล้ว" ส่วนผมยังคงรักเธออยู่ถึงจะมีใครๆ เข้ามามากมายแต่ผมก็ยังลืมเธอไม่ได้

ขอโทษที่พาเศร้า แต่นี่มันเรื่องจริง ไม่ใช่นิยาย T_T
    ไม่เป็นไรคะ ถือว่าเเชร์ประสบการณ์ได้คะ เราอยากจะมองหลายๆมุมเลยเรารับฟังความคิดเห็นนะคะตอนนี้ เราเสียใจและรู้สึกเลยว่านี้มันไม่ใช่ละครโดนกับตัวเอง ตอนนี้เราได้แต่พยายามห่างเค้าคะ ถ้าเราเข้าไปยุ่งวุ่นวายถามนั้นนี่เค้าจะรำคาญและไม่ตอบ แถมยังพูดแบบไม่พอใจ เราเลยคิดว่าเราอยู่ของเราตรงนี้ดีกว่า "ลืมคิดถึง คำสัญญา ช่วงเวลาดีๆ ที่ผมเคยมีกับเธอ ผมน่าจะพอใจกับสิ่งที่ตัวเองมีอยู่" เราเข้าใจท่านคะ เป้นเราเราก็พอใจในสิ่งที่ตนเองมีนะคะจริงๆ แต่ที่เราเสียใจนั้นก็คือตามที่ท่านว่า เค้าเป็นคนเริ่ม ทั้งสัญญา ช่วงเวลาดีๆ และไม่รุ้ว่าเค้าจะยังคิดว่าเราอยู่ในสถานะไหนแล้วด้วยนะคะเราไม่อยากไปเซ้าซี้ เราเป็นแค่ ญ บ้านคะหน้าตาก็ไม่ได้จะอะไรขนาดนั้นแต่เค้าทำไหมต้องให้ความหวังเราแล้วการกระทำไม่มีการแสดงออกมาเลย มันทำให้เสียใจ สุดท้ายเคยถามไปนะคะ เค้ากลับตอบว่า "สัญญาอะไรเราจำไม่ได้แล้ว อ่อๆ จำไ้ด้ ว่าเราจะไม่ปล่อยมือเธอซินะ ใช่ไหมเนี้ยะ??" เค้าพูดแบบนี้ คือเค้าสัญญากับเราเยอะมากเราจำได้ทุกอย่าง แต่อย่างว่าละคะท่าน ถ้าเค้าจะไปหรือยังไงเค้าก็จะค่อยๆลืมเราเอง เราคิดนะเราเลยขออยู่เฉยๆก็เลยมาระบายนี้ละคะ เราเก็บไว้นานเกินไปมันทำร้ายจิตใจมากตอนนี้ T^T

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวแชร์ประสบการณ์นะคะ อีกไม่นานเราก็คงใกล้เหมือนท่าน เราคิดว่าเวลาคงอาจจะช่วยเยียวยาได้ สักนิดก็ยังดีคะ ยากนะคะที่จะลืม อย่างเราก็ลืมไม่ได้เหมือนกันคะ จนกว่าจิตใจจะเข้มเเข็งพอ T^T
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kadajjang7 : 17th June 2014 เมื่อ 16:46
    พบกับสาระบันเทิงเพื่อคอเกมโดยเฉพาะ >> VisualGamerTH

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225

โห้ ตัวอักษรล้วนๆ เลย เริ่มรู้สึกไม่อยากอ่านยังไงไม่รู้

แต่ก็พอจับใจความได้นิดๆ อ่ะนะ

สรุปเลย ช ต่างหากที่ต้องมาหา ญ ทำแบบนี้มันไม่ใช่แล้ว
    มาอ้างที่จะไม่ดูแลเรา เพราะ ว่าไม่มีลูก ไร้ความรับผิดชอบสุดๆ คนแบบนี้เลิกเลยดีกว่า
    อนาคตไม่ต้องคิดเลยว่าจะเป็นไง เพราะดูๆแล้ว ถึงเราจะไปมีลูกด้วย ยังไงเขาก็คงไม่สนใจเราอยู่ดี

ผู้ชายดีๆ ในโลกนี้ไม่มีหรอก ดังนั้นอย่าเครียดเลย อย่าลืมสิว่า ไม่ใช่เธอคนเดียวสักหน่อยที่เจอเรื่องแบบนี้

แต่ว่าไม่รู้นะเนี่ยว่า บอร์ดนี้ยังมีผู้หญิงอยู่ด้วย เพราะมันรู้สึกไม่ค่อยดีหลังๆมานี้ พอเข้าบอร์ดนี้ทีไร ก็มีแต่เรื่องอย่างว่าตลอดเลย
    วันๆ ไม่เคยคิดเรื่องอื่นเลยใช่ไหมเนี่ย ถึงว่าทำไม ถึงยังโสด ไม่เคยเปลี่ยน อิอิ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    839
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clean1447 อ่านกระทู้

โห้ ตัวอักษรล้วนๆ เลย เริ่มรู้สึกไม่อยากอ่านยังไงไม่รู้

แต่ก็พอจับใจความได้นิดๆ อ่ะนะ

สรุปเลย ช ต่างหากที่ต้องมาหา ญ ทำแบบนี้มันไม่ใช่แล้ว
    มาอ้างที่จะไม่ดูแลเรา เพราะ ว่าไม่มีลูก ไร้ความรับผิดชอบสุดๆ คนแบบนี้เลิกเลยดีกว่า
    อนาคตไม่ต้องคิดเลยว่าจะเป็นไง เพราะดูๆแล้ว ถึงเราจะไปมีลูกด้วย ยังไงเขาก็คงไม่สนใจเราอยู่ดี

ผู้ชายดีๆ ในโลกนี้ไม่มีหรอก ดังนั้นอย่าเครียดเลย อย่าลืมสิว่า ไม่ใช่เธอคนเดียวสักหน่อยที่เจอเรื่องแบบนี้

แต่ว่าไม่รู้นะเนี่ยว่า บอร์ดนี้ยังมีผู้หญิงอยู่ด้วย เพราะมันรู้สึกไม่ค่อยดีหลังๆมานี้ พอเข้าบอร์ดนี้ทีไร ก็มีแต่เรื่องอย่างว่าตลอดเลย
    วันๆ ไม่เคยคิดเรื่องอื่นเลยใช่ไหมเนี่ย ถึงว่าทำไม ถึงยังโสด ไม่เคยเปลี่ยน อิอิ

ขอบคุณคุณ Clean มากเลยคะ เราลองมานั่งคิดแล้วจริงๆ เรามองไม่เห็นอนาคตเลยคะ
    ตอนนี้ความรักมันค่อยๆจางเรื่อยในใจเรามันมีแต่ความโศกเศร้าเสียใจที่เค้าทำกับเราแบบนี้
    อีกอย่างเพื่อนๆทุกคนก็บอกว่า อย่าไปหา ช เด็ดขาด เราเลยคิดว่าเราไม่ไปหรอกคะมันอันตรายและไกลมากด้วย
    เรากลัวถ้าเราไปแล้วเค้าดูแลเราไม่ได้ก็เหมือนกับคนพเนจรไร้จุดหมาย ซึ่งเราไม่ขอเสี่ยงอย่างท่านว่าคะ
    เราลองทบทวนที่ผ่านมาเค้าเห็นแก่ตัวนะแต่เรารักเขาเลยไม่คิดอะไรแต่หลังๆมามันไม่ใช่เลยเขาเปลี่ยนไปและพูดจาในสิ่งที่เราไม่เคยคิด
    อย่างเรื่องที่อยากให้เราไปอยู่กับเขา เขาก็เอาแต่บอกว่าไม่มีใครช่วยรีดผ้า เมื่อจะได้ลงมา บางทีเรารอไม่ไหวนะ มีแฟนก็อยู่ไกล
    ทั้งๆที่เมื่อก่อนบอกว่ารอได้และทำงานเก้บตังมาหา แต่วันเวลามันเปลี่ยนไป เราพอเข้าใจว่าคนเรามันไม่เหมือนเดิม
    แต่สำหรับคนที่พูดแล้วผิดคำพูดและทำไม่ได้ อย่าพูดให้ความหวังเลยดีกว่านะ เลยคิดว่าพอถึงเวลาเราก็ต้องตัดสินใจอย่างท่านว่าคะ

*แฮะๆ คือเราก็วนเวียนบอร์ดนี้อ่านทุกหมวดเลยนะคะ แฮะๆ ปกติแล้วก็ไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้ชอบอ่านมากกว่าคะท่าน Clean ^^
    ปล. ตอนแรกนึกว่าท่านเป็นหญิงดั่งท่านอื่นว่าเลยเข้าใจผิด คริๆ ><
    ปล.2 คิดว่าสำหรับหมวดหมู่นี้คงเป็นเรื่องธรรมดานะคะ ปกติ ฮาา แต่เห็นมีเรื่องความรักเลยเข้ามาตั้งกระทู้ให้ถูกหมวดนะคะท่าน

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    ถ้าเป็นผมน่ะ ผมคงขอเลิก(ดีกว่าให้เขามาบอกทิ้งเรา)
    ป.ล. ผมไม่เคยมีแฟน ให้คำแนะนำได้แค่นี้แหละครับ *-*

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    เอิ่มม เคสนี้ผมว่าหมดโปรอย่างที่ด้านบนบอกแหละครับ บางทีคุณอาจสนใจแต่คนข้างหน้าอ่ะนะ ไม่ได้มองที่ตัวเองหรอก ลองกลับมามองที่ตัวเอง ทำตัวเองให้มีคุณค่า ถ้าเค้าไม่ต่อโปร เดี๋ยวก็มีโปรใหม่ๆมาเองแหละครับ เป็นผมต่อให้เค้าจะต่อก็คงไม่อ่ะนะพูดมาซะแบบนี้คงไม่แล้วแหละ ฮ่าๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมสนับสนุนให้เป็นโสดอย่างที่นอนเกลื่อนกันในบอร์ดเนี่ยแหละครับ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    น่าเห็นใจครับ ผมคงได้แต่ให้กำลังใจ จขกท. แทน

ตัวผมก็ยังไม่เคยเจอลักษณะนี้เหมือนกัน แต่ถ้าเกิดขึ้นกับผมก็คงต้องยอมบอกเลิกแหละครับ

ส่วนตัวผมก็มีแฟนอยู่เหมือนกัน คบกันตั้งแต่ ม.ต้น จนถึงตอนนี้แล้ว มีทะเลาะกันบ้าง บอกเลิกกันเพราะโมโหกันบ้าง

แต่ก็อดทนและปรับตัวได้จนอยู่ด้วยกันมาถึงทุกวันนี้ ไม่รู้จะแนะนำยังไงดีเหมือนกัน แต่เห็นใจสุดๆ

จขกท. ก็อย่าท้อไปเลยครับ ผช. ไม่ได้มีคนเดียวในโลก คนแบบ จขกท. ต้องมีคนดีๆอยู่รอบๆตัวอยู่แล้วครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DeadCarnival : 17th June 2014 เมื่อ 21:40
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    38
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kadajjang7 อ่านกระทู้

*แฮะๆ คือเราก็วนเวียนบอร์ดนี้อ่านทุกหมวดเลยนะคะ แฮะๆ ปกติแล้วก็ไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้ชอบอ่านมากกว่าคะท่าน Clean ^^
    ปล. ตอนแรกนึกว่าท่านเป็นหญิงดั่งท่านอื่นว่าเลยเข้าใจผิด คริๆ ><
    ปล.2 คิดว่าสำหรับหมวดหมู่นี้คงเป็นเรื่องธรรมดานะคะ ปกติ ฮาา แต่เห็นมีเรื่องความรักเลยเข้ามาตั้งกระทู้ให้ถูกหมวดนะคะท่าน
    ก็นะ เวลามันก็มีทั้งดีและ ไม่ดี
    ข้อดีก็คือ สามารถเห็นตัวตนที่แท้จริงของคนได้
    แต่ข้อเสียก็คือ ถ้าพลาดไปแล้วก็ไม่สามารถย้อนมาแก้ไขได้

ปล. แค่ Clean ก็พอ พอมีคำว่าท่านแล้วมันแปลกๆ อ่ะนะ
    ปล.2 ผู้ชายในบอร์ดนี้ ไม่ต้องให้เกียรติมากหรอก ทำเป็นเหมือนของเล่นเลยยังได้ อิอิ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeadCarnival อ่านกระทู้

จขกท. ก็อย่าท้อไปเลยครับ ผช. ไม่ได้มีคนเดียวในโลก คนแบบ จขกท. ต้องมีคนดีๆอยู่รอบๆตัวอยู่แล้วครับ
    แล้วผู้ชายจริงๆ มีอยู่สักกี่คนกันล่ะ โลกนี้มันเปลี่ยนไปแล้วนะ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,595
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clean1447 อ่านกระทู้
    ก็นะ เวลามันก็มีทั้งดีและ ไม่ดี
    ข้อดีก็คือ สามารถเห็นตัวตนที่แท้จริงของคนได้
    แต่ข้อเสียก็คือ ถ้าพลาดไปแล้วก็ไม่สามารถย้อนมาแก้ไขได้

ปล. แค่ Clean ก็พอ พอมีคำว่าท่านแล้วมันแปลกๆ อ่ะนะ
    ปล.2 ผู้ชายในบอร์ดนี้ ไม่ต้องให้เกียรติมากหรอก ทำเป็นเหมือนของเล่นเลยยังได้ อิอิ

แล้วผู้ชายจริงๆ มีอยู่สักกี่คนกันล่ะ โลกนี้มันเปลี่ยนไปแล้วนะ
    คือโลกนี้มันไม่มีคนดีหรืออย่างไรครับ ? คนเรามีดีไม่ดีปะปนกันอยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับว่าจะมากหรือน้อย
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    839
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ToshirO อ่านกระทู้
    ถ้าเป็นผมน่ะ ผมคงขอเลิก(ดีกว่าให้เขามาบอกทิ้งเรา)
    ป.ล. ผมไม่เคยมีแฟน ให้คำแนะนำได้แค่นี้แหละครับ *-*
    ขอบคุณนะคะที่เเวะเข้ามาอ่าน ในใจตอนนี้มีแต่คำที่ท่านว่าเต็มไปหมดเลยคะ มันเสียใจมากกว่าความสุขนะตอนนี้ T^T

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Onyxiiz อ่านกระทู้
    เอิ่มม เคสนี้ผมว่าหมดโปรอย่างที่ด้านบนบอกแหละครับ บางทีคุณอาจสนใจแต่คนข้างหน้าอ่ะนะ ไม่ได้มองที่ตัวเองหรอก ลองกลับมามองที่ตัวเอง ทำตัวเองให้มีคุณค่า ถ้าเค้าไม่ต่อโปร เดี๋ยวก็มีโปรใหม่ๆมาเองแหละครับ เป็นผมต่อให้เค้าจะต่อก็คงไม่อ่ะนะพูดมาซะแบบนี้คงไม่แล้วแหละ ฮ่าๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมสนับสนุนให้เป็นโสดอย่างที่นอนเกลื่อนกันในบอร์ดเนี่ยแหละครับ
    เรายอมรับว่าหมดโปรแต่ถ้าให้ต่อหรือยังไงเราว่าเราคงทนไม่ได้เพราะสังคมของเขามันเปลี่ยนและตัวเขาก็เปลี่ยนไปแล้ว
    เขาทำให้ความเชื่อใจของเรามลายหายไปแล้วจริงๆนะคะ เหลือแต่ความเสียใจ
    ช่วงที่เป็นโสดคือตัวเองได้ดูแลตัวเองและมีความสุขกับตัวเองนะ
    ท่านผู้นี้พูดแล้วทำให้เราคิดได้ บางทีเรานึกถึงเขามากเกินโดยทำร้ายทางจิตใจเอง
    เรามองข้ามตัวเราเองจนคุณค่าหาย เพื่อนเราก็บอกให้หันมามองตัวเองบาง
    แล้วก็บอกว่า ได้แต่มองดูความสุขของเค้ายิ้มและชอบใจกับเขาจนลืมดูตัวเอง ข้างในใจมันเป็นเช่นไร และจะมีคำถามกับต้วเองเกิดขึ้น

"ความสุขมันอยู่ที่ไหน"

ตอบโจทย์ชัดเจนเลย ขอบคุณที่เตือนสติคะ T^T

ข้อดีเราได้เห็นเต็มสองตาและจากการกระทำที่ผ่านมาทำให้เรารู้อะไรหลายอย่าง เราเต็มให้เค้าเสมอมาแต่พอเวลาผ่านไปเค้ากลับไม่ต้องการ
    แถมยังขอเป็นแค่ครั้งคราว ส่วนข้อเสียเรายังไม่ถึงกับพลาดคะ ตรงนี้เลยที่คิดว่าเรายังรักษาไว้ได้ เพราะเรายังไม่อยากปักใจเดี๋ยวเกิดปัญหาตามมา
    แล้วก็จากที่ดูกันช่วงสามเดือนแรกก็รู้ว่าเค้าอาจจะหลงเรา และเอาแต่พูดคะ เฮ้ออ T^T

ปล.แฮะๆ โอเคจ้า เราไม่รุ็ว่าแต่ละคนอายุเท่าไรนะคะแฮะๆเลยเรียกท่านไว้ก่อน ทุกคนในโจ็กเกอร์ใจดีและให้คำปรึกษาในช่วงที่เราเฟล
    เราอยากขอบคุณมากๆคะ ขอบคุณจากใจจริงๆเลยคะ

ขอบคุณทุกท่านที่ได้เสียสละเวลาเข้ามาอ่านระบายยาวๆของเรานะคะ เรารู้สึกดีขึ้นถึงแม้ว่ามันจะติดอยุ่ในใจก็เถอะ บางทีเราต้องตัดสินใจแล้ว เราอยากได้คำแนะนำและปรึกษาว่า
    อย่างน้อยช่วยผ่อนจิตใจให้โอเคขึ้น เราไม่อยากมานั่งเสียน้ำตาจริงๆคะร้องมาเยอะจนไม่มีน้ำกับสิ่งที่เสียใจซ้ำไปวันๆ ตอนนี้เรามีจุดหมายและเป้าหมาย
    ดั่งท่านนึงได้ว่าให้หันมามองตัวเองคะแล้วก็

คห.ของคุณ DeadCarnival >> นั้นซิคะ คือเราอาจจะมีความรู้สึกรักเค้ามากแต่ดูเหมือนมันเหนื่อยแล้วนะคะที่เราเป้นคนเติมทั้งๆที่เค้าค่อยๆลด เราจะสู้ต่อไปคะ
    ใช่ๆ ผู้ชายไม่ได้มีคนเดียวในโลก แหมะ คำนี้แทงใจเลยคะ ฮ่าๆๆ ขอบคุณที่ให้กำลังใจนะคะ ^^

ส่วนคุณ Clean คะ แหมะๆ ถึงโลกจะเปลี่ยนไปนะคะ เราก็เชื่อมั่นว่ายังมีผู้ชายอยู่คะ ดูได้จากบอร์ดนี้ เอ๊ะ..หรือเปล่า ฮ่าๆๆๆๆ บอร์ดนี้เฮฮาน่ารักกันเสมอเลยนะคะ ฮ่าๆๆ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    38
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeadCarnival อ่านกระทู้
    คือโลกนี้มันไม่มีคนดีหรืออย่างไรครับ ? คนเรามีดีไม่ดีปะปนกันอยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับว่าจะมากหรือน้อย
    จำนวน ช แท้อ่ะ ดีไม่ดี อันนี้ไม่รู้

กล่าวขอบคุณ
    2,595
    จำนวน ช แท้อ่ะ ดีไม่ดี อันนี้ไม่รู้
    ถ้าอันนี้ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    มันเป็นแค่ภาพลวงตาสีเทา น่ะ

ปล. คำที่เราไว้ใช้หนีออกมาจากภาพลวงตานั้น "ชั้นจะอยู่ด้วยตัวของชั้นเอง ในโลกใบใหม่นี้ " สู้สู้เน้อ -0-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย estelle18 : 17th June 2014 เมื่อ 22:53

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    เหตุการณ์ แบบนี้คล้ายๆ กับพี่ชายผม เมื่อตอนแต่งงานกับแฟนเก่า แฟนเก่าพี่ชายผมเป็นครูสอนอยู่คนละจังหวัด
    ทำงานนานๆ โทรคุยประจำ พอพักหลังแฟนเก่าพี่ชายผมก็คุยน้อยลง พี่ชายผมก็ไม่ติดใจอะไรครับเพราะเข้าใจว่าทำงานหนัก
    พอหลังๆ บ้านก็ไม่กลับเป็นเดือน พี่ชายผมโทรหาก็พูดแปลกๆ ชอบเปรียบเทียบคนอื่น พอโทรมากก็รำคาญ สืบไปสืบมา
    ก็แอบไปเป็นเมียน้อยของ ผอ. โรงเรียน พี่ชายผมถามว่าทำไมถึงทำแบบนี้ เธอก็ตอบว่า เขาดีกว่าเธอ ต้อนนี้แฟนเก่าพี่ชายผมยังมั่วกับ
    ผอ. คนนั้นเลยครับ ขนาดเมียหลวงห้ามยังมั่ว ขอบอกว่าหน้าไม่อายมาก ถ้าแฟนคุณเป็นกรณีนี้เลิกเลยครับ แสดงว่าเขาไม่เห็นเราสำคัญแล้ว
    ถึงกล้ามีคนใหม่

คนเป็นแฟนกันรักกันจริงห่างกันต้องทนได้ครับ ไม่ใช่เจอคนดีกว่าก็จะหาใหม่

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    - ผมเป็นพวก super dark world แต่.......ผมผ่านโลก (สวย ๆ ) มาแล้ว จนถึงวัยทำงาน ผ่านโลก (ดาร์ค ๆ มาก็มาก) แต่............... ก็ไม่เคยมีอะไรกับคนที่ไม่ได้รัก

- ผมเคยมีอะไรกับใครหลาย ๆ คนมาแล้ว แต่ทุกครั้ง ผมไม่เคยฝืนใจ ทุกคนเป็นคนที่ "รักกันตอนน้้น" เสมอ

จะบอกเลยครับ (ผมขอไถ่บาปของผม) ด้วยสัญชาตญาณของผู้ชายทั้งแท่ง จะบอกเลย บั ก hำนั่น "ไม่จริงใจ" ครับ ไม่มีเหตุผลอะไรที่คนห่างกันนานจะขอ "ได้กัน" แบบนี้ มันไม่แฟร์

ทั้ง ๆ ที่ห่างไปนาน แล้วยังจะมาขออะไรแบบนี้ มันแย่ไป คนเรานะ (ทั้ง ๆ ที่ไม่แต่งกัน) จะขออะไรที่มันล่วงเกิน "ความเป็นหญิง" ของเรา

อย่างแรกเลย เค้าต้องเอา "ทั้งชีวิต" ของเค้ามาแลก เพื่อซื้อใจเรา ดิวะ ไม่ใช่ ห่างเหินไป ทำตัวก็ห่างเหินมาก ๆ จู่ ๆ จะมาทำแบบนี้ มันก็ทำให้เห็นแล้วว่าไม่จริงใจชัด ๆ

เข้าใจนะ ว่าเรื่อง "ขอกัน" แบบนี้ มันไม่ได้เป็นเรื่อง ผิดปกติเท่าไรของยุคนี้ แต่ขอกันแบบนี้ ทั้ง ๆ ที่ตัวเอง "ตีเด็ก" อยู่แบบนี้ มัน "ตุ๊ด" เกินไป

ผมอาจจะเคยผ่านหญิงมามาก แต่ทุกครั้งที่ผ่านมา ผมได้เธอ ๆ ด้วย "ความรัก ความเอาใจใส่ ความเต็มใจของทั้งคู่" แล้วที่จบกัน ไม่ได้ว่าเห็นแก่ตัวแบบนี้

ที่จบกันเพราะต่างฝ่ายต่างมีเส้นทางความฝันของตัวเอง แล้วแยกกัน ด้วยรอยยิ้มทัี้งน้ำตาของทั้งสองคน มีเหลือแต่ความทรงจำดี ๆ เก็บไว้ ไม่ใช่ " ห ม า ๆ " แบบแฟนคุณเนี่ย

ผมเป็นผู้ชายผมบอกเลย "เขาไม่จริงใจครับ" ไม่ต้องเปลืองตัวกับเขาอีกแล้วครับ หาคนใหม่ที่คุณควรจะให้ "ทั้งชีวิต" คนใหม่ดีกว่าครับ ดีกว่ามาคอยเปลืองตัวกับ "คนชั่ ว ๆ " แบบนี้ ด้่วยความหวังดีนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 17th June 2014 เมื่อ 23:13

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: