ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

อดีตพนักงานแอปเปิลเผย ไม่มีพนักงานคนไหนอยากกินข้าวกับ Steve Jobs!!

[ข่าวสั้น]อดีตพนักงานแอปเปิลเผย "ไม่มีพนักงานคนไหนอยากกินข้าวกับ" Steve Jobs !!

เชื่อว่าอดีตซีอีโอคนดังของแอปเปิลอย่าง Steve Jobs เป็นไอดอลของใครหลายๆ คน รวมไปถึงใครต่อใครหลายคนอยากร่วมโต๊ะทานอาหารกับเขาสักครั้งหนึ่ง แต่นั่นกลับไม่ใช่สิ่งที่พนักงานแอปเปิลต้องการ
    ไม่ใช่เพราะความคุ้นเคย หรือเห็นหน้าค่าตากันเป็นประจำ แต่เป็นเพราะ Jobs เป็นคนที่จริงจังกับงานตลอดเวลา เขามักจะกระตุ้นพนักงานให้ขยันอยู่ตลอด รวมไปถึงสอบถามตลอดเวลาว่าแต่ละคนกำลังทำอะไรอยู่
    ซึ่งนั่นทำให้เวลา Jobs ไปปรากฎตัวที่ไหนในบริษัท เขาจะมาพร้อมความกดดัน และพนักงานต้องเตรียมตัวที่จะตอบคำถามเขาตลอดเวลา

ด้วยความที่ Jobs เป็นคนมีมาตรฐานงานที่สูง ทำให้เขาต้องคอยกระตุ้นพนักงานตลอดเวลา เพื่อให้ได้ชิ้นงานที่มีมาตรฐานดังที่เค้าต้องการ David Black อดีตพนักงานของแอปเปิลเล่าว่า
    เวลาที่อดีตซีอีโอคนดังไปทานอาหารเที่ยง พนักงานหลายคนจะรีบกินกันให้เสร็จภายใน 15 - 20 นาทีหลังจากที่ Jobs ปรากฎตัว และจะไม่มีใครที่กล้าเข้าไปนั่งใกล้ๆ เขาเลย

Black กล่าวอีกว่าพนักงานทุกคนจะถูกสอนเหมือนกันเมื่อเข้ามาทำงานที่แอปเปิลขณะที่ Jobs เป็นซีอีโอคือ ต้องเตรียมพร้อมที่จะต้องตอบคำถาม
    "นายกำลังทำงานอะไรอยู่" ตลอดเวลา Black เล่าต่อว่า Jobs
    แกล้งถามแม้กระทั่งเด็กฝึกงานในลิฟต์ว่ากำลังทำโปรเจคอะไรอยู่ และเขาขอดูโปรเจคนั้นหน่อย ขณะที่เด็กฝึกงานอีกคนหนึ่ง ขณะลงลิฟต์ต้องเจอกับคำถามที่ว่า
    "จะลงไปไหน ทำไมไม่กลับไปทำงาน" ซึ่งนั่นทำให้เขาหน้าซีดเลยทีเดียว ก่อนที่ Jobs จะปิดว่า "แหย่เล่นน่ะ"

Black กล่าวปิดท้ายว่า นี่เป็นวิธีหนึ่งที่ Jobs ใช้ทดสอบว่าพนักงานของเขาจะมีปฏิกิริยาอย่างไร ซึ่งถ้าเป็นคนอื่นที่ไม่ใช่ Jobs คงทำไม่ได้
    และนั่นทำให้ไม่มีพนักงานแอปเปิลคนไหนอยากอยู่กับ Jobs เป็นการส่วนตัว

Credit
    business insider

i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 135 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    ถ้า ประเทศไทยมีคนแบบนี้คงจ่ะเจริญน่าดู (หมายถึงด้านนิสัย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wanloveea : 2nd July 2014 เมื่อ 14:11

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    ก็ดีนะที่เป็นคน ขยัน จริงจัง แต่เค้ามากินข้าวแค่ 20 นาที ก็พักบ้างเห้อ แหย่เล่นแบบนี้ ใครจะรู้ว่าแหย่เล่น

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    เอิ่ม ............ น่ากลัวไงไม่รู้
    ถ้าเธอฟังเพลงนี้ แสดงว่ากำลังมีความรัก แสดงว่ากำลังตกหลุมรัก แสดงว่าเธอนั้นมีความรักแล้วจริง ๆ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    พอจะเข้าใจนิสัยแปลกๆนะครับพวกอัจฉริยะส่วนใหญ่มักจะมีอะไรที่ไม่เหมือนชาวบ้านกัน
    ลองดูเรื่อง Jobs สิพูดไม่เข้าหูปั๊บไล่ออกปุ๊บ 5555

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    แกไล่คนออกเป็นว่าเล่น ใครไม่กลัวก็แปลก สั่งแล้วต้องทำให้ได้ ถึงทำไม่ได้ก็ต้องทำให้ได้ - -

ในที่ๆ "มีฉันและเธอ" หิ้วๆ
    กล่าวขอบคุณ
    338
    ได้รับคำขอบคุณ: 392
    พนักงานกะคือคน และคนกะไม่ใช่เครื่องจักร คนทำงานเค้ารู้หน้าที่ของตนเองดี คร๊าฟฟ เพียงแต่ การทำงานเดียวนี้ จะมีช่วงเวลา หรือ ผ่อนคล้ายไปในตัวด้วย เพื่อ ให้ รู้สึกว่าไม่กดดัน และ เครียดมากไป
    เพื่อให้ พนักงาน รู้สึก แฮปปี้ กะงานที่ตนเองรีบผิดชอบ หรือกำลังทำงานอยู่ อ่ะ
    ปล. ถึงผมจะมะเคยใช้ ของที่เกี่ยวกับ Apple เลยกะตาม ไม่ว่าจะคอม มือถือ เครื่องฟังเพลง หรืออะไร กะตามแต่

Predator 17x i7 7820HK GeForce GTX 1080 8GB GDDR5X32 32GB DDR4

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    อืมเรื่องนี้ทำให้ผมนึกถึงเจ้านายคนหนึ่ง ที่แกเขียนแปะคำขวัญประจำใจที่โต๊ะแกไว้ว่า "การทำงาน ไม่เคยทำให้คนตาย"

ก็ตามนั้น 1ปี มี 365 วัน ดูเหมือนแกจะทำงาน 366 วันซะด้วยซ้ำ เป็นอย่างนี้ตลอดทั้งปีไม่มีวันหยุดมาเป็นเวลาหลายปี ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่านานเท่าไรแล้ว แต่แล้วแกก็ตายด้วยสาเหตุจากโรคประจำตัว(มั้ง) จำไม่ได้ว่าโรคอะไร แต่เกิดจากการพักผ่อนไม่เพียงพอ เท่าที่ทราบๆ กันมาในหมู่เพื่อนร่วมงานในแผนก

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับตาลุง Jobs หรอก แค่มันทำให้นึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมาเท่านั้นเอง อย่าไปตีความให้เปลืองสมองมากไปล่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    ผมก็เรียนบริหารทรัพยากรมนุษย์มาบ้าง ก็พอเข้าใจวิธีของแก

กล่าวขอบคุณ
    389
    ได้รับคำขอบคุณ: 459
    ถ้าไม่จริงจังแบบนี้ คนทั่วไปคงไม่ยกย่องแกเป็นศาสดาหรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    นิสัยจะร้ายกาจแค่ไหนไม่รู้หรอก แต่ถ้าเขาทำแบบนั้น แล้วบริษัทเขารวย = เขาเก่งนะ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    86
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ F.Syndome อ่านกระทู้
    พนักงานกะคือคน และคนกะไม่ใช่เครื่องจักร คนทำงานเค้ารู้หน้าที่ของตนเองดี คร๊าฟฟ เพียงแต่ การทำงานเดียวนี้ จะมีช่วงเวลา หรือ ผ่อนคล้ายไปในตัวด้วย เพื่อ ให้ รู้สึกว่าไม่กดดัน และ เครียดมากไป
    เพื่อให้ พนักงาน รู้สึก แฮปปี้ กะงานที่ตนเองรีบผิดชอบ หรือกำลังทำงานอยู่ อ่ะ
    ปล. ถึงผมจะมะเคยใช้ ของที่เกี่ยวกับ Apple เลยกะตาม ไม่ว่าจะคอม มือถือ เครื่องฟังเพลง หรืออะไร กะตามแต่
    "ก็" ไม่ใช่ "กะ"
    "กับ" ไม่ใช่ "กะ"
    "ไม่" ไม่ใช่ "มะ"
    "ครับ" ไม่ใช่ "คร๊าฟ"
    "ผ่อนคลาย" ไม่ใช่ "ผ่อนคล้าย"
    "รับ" ไม่ใช่ "รีบ"

ไม่ต้องรีบพิมพ์ครับ...ขอบคุณครับ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ก็ไม่รู้สินะ แต่บอกได้ว่าออ......... อึงแปบนะฮูฮู
    VIPSniperKillerDark

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    ก็นะ มันอาจจะเป็นแผนที่เค้าวางไว้แล้วก็เป็นได้
    ไปเรื่อย ๆ ตามประสาชีวิตคนติดดิน

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    ผมว่าทำแบบนี้ก็ดีไปอีกแบบนะครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ้เเต่ที่ทำงาน google ดูจะชิว มากกๆ เลย

~.This is my world.~
    ละอ่อนเจียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1,916
    แหย่งี้ แอบเครียดน่ะคร้าบบบ
    " I play it because I love it. "

กล่าวขอบคุณ
    464
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    การเป็นผู้นำ มันก็ต้องใช้จิตวิทยา เป็นการกระตุ้นพนักงานให้มีความตื่นตัวตลอดเวลา ผมว่ามันก็ดีนะ ^_^
    เสมอต้น.....เสมอปลาย......แต่อาจ......ไม่เสมอไป......!!!

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ช่างร้ายกาจ

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    ผมว่า จอบส์ เป็นคนที่แปลกมาก การแต่งตัว รสนิยมดูเหมือนง่ายๆ อารมณ์ประมาณว่าสบายๆ แนวศิลปิน แต่..
    ตรงข้ามว่า จ๊อบส์ทำไมเป็นคนเจ้าระเบียบมากๆ และทุ่มเทกับงานมาก(และจะให้พนักงานคนอื่นเป็นเช่นตัวเอง) และก็สร้างรากฐานบริษัทที่ปัจจุบันขึ้นชื่อว่า เป็นบริษัทที่พนักงานกำความลับของบริษัทได้ดีที่สุดติดอันดับโลก แม้แต่พนักงานระดับหางแถวยังไม่กล้าปริปาก(ยกเว้นบริษัทในแดนมังกร เดี๋ยวก็ลือๆอีก 555) มีข่าวว่าถึงขั้นต้องหลอกภรรยาว่าไปทำงานบริษัทขายผลไม้ และทั้งหมดก็จากความเจ้าระเบียบของจอบส์นั่นเอง ทำให้แอปเปิลก้าวมาถึงจุดๆนี้ได้
    แต่...
    ผมไม่ได้ชื่นชมจอบส์ซักเท่าไหร่ เพราะผมไม่ชอบคนเจ้าระเบียบเท่าไหร่

มาดูฝั่งบิล เกตส์ คนที่แต่งตัวใส่สูทตลอดเวลา แต่..
    การทำงานต่างๆจะตรงข้ามกันเลย พนักงานทำงานแบบสบายๆ ไม่ต้องเครียด แต่ก็ยังประสบผลสำเร็จล้นเหลือ

สรุป
    -จอบส์เน้นการสร้างผลผลิตที่ออกมาเป็นสำคัญ
    -เกตส์จะเก่งเรื่องธุระกิจการตลาดมาก ดังนั้นจะมุ่งที่การตลาดแน่นอนอยู่แล้ว

กรุณาให้เกียรติ/เครดิตคนโพส #การให้คือสิ่งสำคัญ เพราะมันคือความภูมิใจของเรา......bb2012

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    คือถ้ามาตรฐาน เค้าไม่สูงนะครับ ปานนี้ Apple คงไม่ติดตลาด จนถึงทุกวันนี้หรอก
    ขนาดปากบอกว่า Apple กั๊ก สเปค กั๊ก จอ กั๊ก กล้อง สุดท้าย ก็มาตายที่ แอปเปิ้ล เหมือนเดิม ม ม ม
    ผมว่ามันเข้าใจง่ายกว่า วินโดว์โฟน เสียด้วยซ้ำ T-T (จากตัวผมที่ใช้ iPad และ WP)

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ผมเฝ้าดูมู้นี้มาหลายชั่วโมงแล้ว แปลกใจแค่ตรงที่ "ไม่มีติ่งออกมาดิ้น" แค่นั้นเองอ่ะนะ แฮ่ะ ๆ

กล่าวขอบคุณ
    734
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    คือผมว่ามันก็ดีนะ แต่มองในหลักง่ายๆอีกมุมคือ มันจะกลายเป็นคนไร้เพื่อนนี่สิแบบ เวลาใครเจอก็ไม่อยากเจอหน้า อยากจะหนีหน้าตลอดเวลา เหงาแย่ 55

กล่าวขอบคุณ
    3,036
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    แหม่ รูปประกอบ 55555

กล่าวขอบคุณ
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ payback อ่านกระทู้
    คือผมว่ามันก็ดีนะ แต่มองในหลักง่ายๆอีกมุมคือ มันจะกลายเป็นคนไร้เพื่อนนี่สิแบบ เวลาใครเจอก็ไม่อยากเจอหน้า อยากจะหนีหน้าตลอดเวลา เหงาแย่ 55
    นี่แหละ ประสบความสำเร็จขนาดไหน ชีวิตคุณไม่มีเพื่อนที่จะแชร์ความสุข ก็เปล่าประโยชน์คับ ลองนึกภาพดู คุณทำประโยชน์ให้กับประเทศมากมาย ใช่ มันเป็นเรื่องดี แต่ กับมาคุณจะบอกใคร บอกลูก ? ลูก: ขี้เกียจกินข้าวกับพ่อ น่าเบื่อ บอกแม่ ? แม: จะจริงจังอะไรนักหนา (ผู้หญิงด้วยนะ) บอกเพื่อน ? เพื่อน: ไม่มีเพื่อน

เจ๋งแค่ไหน เป็นระดับโลกแค่ไหน จบครับ ชีวิตแบบนี้

เค้าเจ๋ง เค้าสุดยอด ใช่ครับ น่ายกย่อง แต่เค้ามีความสุขรึเปล่า แค่นั้นเอง ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะ และก็ไม่จำเป็นต้องเป็นแบบสตีฟ จอบส์นะ ที่พอเห็นเขาประสบความสำเร็จก็ยกยอว่า นี่คือเรื่องดีไปซะหมด กูเกิล ไม่โครซอฟ ล้วนมาจาก 0 ทั้งนั้น ทำไมเขายังทำกันแบบสบาย ๆ ได้เลย เห็นมัน มันมีหลายทาง ไม่ใช่ว่าจะประสบความสำเร็จ ต้องคิดแบบ จอบส์

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: