ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083

คอม Restart เครื่องเองเวลาทำงาน/เล่นเกม หนักๆใช้อาการ Power เสื่อมป่ะครับ?

คือเวลาผมเล่นเกม หรือ ทำงานหนัก หนักๆ คอมมันจะ Restart เองอ่ะครับซึ่งพอไปดูใน Event Viewer มันก็ได้แบบในภาพอ่ะครับ

ซึ่งผมสงสัยว่า ถ้า Power มันเสื่อม ทำมันถึง เป็นๆหายๆ
    เพราะ ถ้าดูในภาพแรก ผมจะวงกลมสีแดงไว้ ช่วงเดือนที่ 5 คือช่วงที่ผมเคยเป็น(จริงๆเป็นตั้งแต่เดือนที่ 4 ยาวมาถึงเดือน 5)คือคอม Restart เองแต่หลังจากนั้นมันก็ไม่เป็นอีกเลยไม่ว่าจะทำงานหนักแค่ไหน
    จะมีเดือนที่ 6 กับ 8 ที่ไฟดับทั้งหมู่บ้านเลยไม่ได้ซีเรียสอะไร
    แต่พอมาเดือนล่าสุดคือเดือนนี้เดือนที่ 9 มันกลับมาเป็นอีกผมเลยสงสัยว่า มันเป็นที่ Power รึเปล่าครับ?

ผมลอง ถอดเอาออกมาทำความสะอาด ตั้งแต่ RAM ซิงค์พัดลม ทา ซิลิโคลนใหม่ทั้ง GPU และ CPU มันก็ยังเป็นอยู่อ่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ckdh : 10th September 2014 เมื่อ 23:43

มังกรน้อยคอยรัก
    กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,060
    มีความเป้นไปได้คือ ตัว จ่ายไฟไม่พอ

หรือไม่ก็ วินโด้ว์ เสียครับ แก้ คือ เอาไปลงใหม่

ถั้าไม่หาย ก็ เปนที่ เครสละ
    MY CENTER ^

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    622
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ saphira อ่านกระทู้
    มีความเป้นไปได้คือ ตัว จ่ายไฟไม่พอ

หรือไม่ก็ วินโด้ว์ เสียครับ แก้ คือ เอาไปลงใหม่

ถั้าไม่หาย ก็ เปนที่ เครสละ
    ลง Window ใหม่ ก็เป็นครับ เปลี่ยน Window เป็นตัวอื่นก็ยังเป็นครับ

Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082
    ลองเช็คอุณหภูมิดูครับ ถ้าไม่ร้อนจนดับ ก็PSUใกล้เน่าละ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดู (AV) เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    917
    ได้รับคำขอบคุณ: 341
    การ์ดจอร้อนไปไหมลองแตะดูถ้าร้อนแบบถอดให้สุกเปลี่ยนครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    อาการแบบนี้ PSU ใกล้จะเสียแล้วครับ เปลี่ยนเลย ถ้ารอช้าเดี๋ยวอุปกรณ์อื่นๆจะเสียตามไปด้วย HDDเนี่ยก่อนเพื่อนเลยนะครับ
    [IMG] [/IMG]

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    464
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    PSU เริ่มไปแล้วครับ เปลื่ยน+เพิ่มวัตต์ใหม่เลยครับ เพราะผมก็เคยเป็น
    เสมอต้น.....เสมอปลาย......แต่อาจ......ไม่เสมอไป......!!!

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ร่องไปเรื่อยเปื่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    อยากรู้สเปคทั้งเตรื่องหน่ะครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    622
    Spec
    CPU I7 2600
    RAM 2GBx2 DDR3
    GTX560TI Asus
    HDD 500GB GREEN WD
    HDD 1TB BLACK WD
    PSU750 Watt CoolerMaster
    มี Capture Card อีก 1 ตัว

อุณภูมิ การ์ดจอผมเวลาเล่นเกมอยู่ที่ 70~85 c ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ckdh : 11th September 2014 เมื่อ 14:01

ร่องไปเรื่อยเปื่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    ลองเอากาดจอออกแล้วรันอะไรหนักๆดูพวก OCCT มีความเป็นไปได้หลายอย่างเลยล่ะตั้งแต่บอด hdd bad VGA แม้กระทั่งสายสวิทซ์ - - อีกเยอะต้องไล่ดู
    อาการที่เกิดจาก PSU โหลดไม่พอโดยมากนะจะไม่รีสตาตดับคือดับไปเลยหรือแค่หลุดจากไดร์เด้ง(กรณีใส่กาดแยกหน่ะครับ)
    ลองถอดฮาดแวร์แล้วเอามาวางนอกเคสประกอบนอกเคสทั้งหมดดูครับเกิดลองไล่จากออนบอดก่อนนะ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    น่าจะใช่ ว่าเพาเวอร์เสื่อม.....ถ้าใช้ความรีบเปลี่ยน ใช่ไปเลยๆกลัวมันจะพาตัวอื่นไปด้วย-..-

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    พาวเวอร์ 80% ครับอาการแบบนี้ ผมก็เคยเป็นเมื่อ 2-3 เดือนที่แล้ว เปลี่ยนพาวเวอร์ก็หายเลย..

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    622
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qwerty2536 อ่านกระทู้
    ลองเอากาดจอออกแล้วรันอะไรหนักๆดูพวก OCCT มีความเป็นไปได้หลายอย่างเลยล่ะตั้งแต่บอด hdd bad VGA แม้กระทั่งสายสวิทซ์ - - อีกเยอะต้องไล่ดู
    อาการที่เกิดจาก PSU โหลดไม่พอโดยมากนะจะไม่รีสตาตดับคือดับไปเลยหรือแค่หลุดจากไดร์เด้ง(กรณีใส่กาดแยกหน่ะครับ)
    ลองถอดฮาดแวร์แล้วเอามาวางนอกเคสประกอบนอกเคสทั้งหมดดูครับเกิดลองไล่จากออนบอดก่อนนะ
    ถ้าแค่ ถอดแยกส่วนมาทำความสะอาดผมเคยแล้วก็ไม่หาย ส่วนที่ว่า ถอด การ์ดจอออก Mainboard ผมมันไม่มีการ์ดจอ On Board อ่ะครับถ้าถอดการ์ดจอออกก็ไม่มีช่องเสียบสายจอ
    ส่วนตัวผมเคยลอง เทสด้วย OCCT แล้วเครื่อง Restart ทุกครั้งครับ -*- ไม่เคยรอด

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    เล่นเกมหนักๆทำอถไรหนักๆแล้วคอมดับคอมรี

1 PSU เสื่อมครับ

2 ความร้อนในเครื่องสูงเกินไป

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    622
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    เล่นเกมหนักๆทำอถไรหนักๆแล้วคอมดับคอมรี

1 PSU เสื่อมครับ

2 ความร้อนในเครื่องสูงเกินไป
    วันนี้ผมลองเล่น THE SIMS 4 ปรับสุดแล้วดูอุณภูมิการ์ดจอมันอยู่ 65-75c อ่ะครับแต่หลักๆมันจะอยู่ที่ 65-69c ซ่ะมากกว่าแต่เครื่องก็ยังดับอยู่ดี
    ไม่รู้ว่า PSU มันเสื่อมแล้วพอเครื่องทำงานแบบ FullLoad พอมันร้อนจัด แล้วไฟมันไม่คงที่รึเปล่า เครื่องเลยดับ(เดาล้วนๆ)

ผมใช้ PSU ตัวเนี่ย

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    Power ไม่ได้ทำให้รีครับ

Power = ทำให้ดับไปเลย(เคยเจอกับตัวเองแล้ว)

VGA = ส่วนมากผมเคยพังมา 2 ตัวอาการเดียวกันคือ ภาพมันจะแตกๆ หรือไม่ก็จอค้าง แล้วถึงจะพังครับ(ไม่เคยทำให้คอมรีแม้แต่ครั้งเดียว ขนาดมันเกือบไหม้ เจอมากับตัวเองแล้ว)

Ram ผมไม่เคยเจ้งเลยนะ คอมเก่าผม 5 ปี แรมยังไม่เคยพัง ยังใช้ได้อยู่เลย ให้น้องไปละเครื่องนั้น ก็ยังเล่น Hon ปรับFull ได้ไม่มีปัญหาและไม่รี (น่าจะพังยากโครตๆละ)

ส่วนไอ่คอมรีๆนี่ ส่วนมากเป้นที่ วินโดว์ กับ บอร์ด ถ้าวินโดว์เปลี่ยนแล้่้วไม่หาย ก็บอร์ฺดครับ

ถ้าอาการเป็นๆหายๆ บางทีเปิดไม่นานก็รี หรือ เปิดโปรแกรมไรรหน่อยก็รี น่าจะบอร์ดแล้วครับ

ยกตัวอย่าง บางที รีที 2-3 ทีติด บางวันมันไม่รีทั้งๆที่เล่นเกมส์ ถ้าเป็นแบบนี้ บอร์ด 80 เปอร์เซนต์ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย por : 14th September 2014 เมื่อ 13:12

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    Blog Entries
    1
    Power เสีย ขายให้เรานะ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    มันจ่ายไฟได้อยู่นะครับแต่จ่ายไม่พอเลี้ยงทั้งระบบ พลังงานขาด เฟสไฟพังหรือเปล่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ถ่าน MB หมดเปล่า??????????

ทำไมเวลามันเป็น 2014

WeeDManZ
    กล่าวขอบคุณ
    279
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    ผมเคยเป็นอาการนี้ครับ เล่นเกมBF4 ช่วงกลางวัน ร้อนๆ ประมาณ2-3ตา เครื่องรีเอง ร้องดังตี๊ดดด ผมใช้ cpu amd ตอนแรก ใช้พัดลมเดิม เล่นกี่รอบ ดับทุกรอบ เพราะ cpuร้อนจนทำงานหนักจนตัดก่อนจะเกินอันตราย
    เปลี่ยนมาเป็นใช้น้ำระบบปิด หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ ไม่รู้ว่าอาการเดียวกันไหมครับ
    FX-8320E + Maelstrom 120 t AS ROCK 970 Pro 3 HYPER-X 8GB X1 GTX960 4GB `Inno 3D IChill X2 Air Boss` All day All night ~_~

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Gzerk111 อ่านกระทู้
    มันจ่ายไฟได้อยู่นะครับแต่จ่ายไม่พอเลี้ยงทั้งระบบ พลังงานขาด เฟสไฟพังหรือเปล่าครับ
    เขาคงรู้แล้วแหละครับ 2 ปีแล้วหนิ.. เหอะๆ