ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 140

อีกไม่นานจะเข้าสู่อาเซียนแล้ว

อีกไม่นานแล้วซินะก็จะเปิดตลาดอาเซียนอย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าอาชีพอะไรดีที่จะรอดรุ่งในเศรษฐกิจตลาดอาเซียน

เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าชาวไทยจะตกงานกันเยอะกว่าเก่าหรือไม่ (อาจจะโดนชาวลาวหรือชาวที่ขยันทำงานกว่าไทยมาแย่งงานได้) มุมมองเจ้าของกิจการต้องการแรงงานขยันและอึดทนนาน ซึ่งผมมองว่าคนไทยขี้เกียจกว่าคนลาวเยอะ

คนไทยอยากรวยแต่ไม่อยากทำงาน คนลาวหาเงินได้ตั้งแต่อายุไม่กี่ขวบจากการขายของตามข้างถนน เท่าที่เห็นนะเขาไม่เลือกงานเขาทำหมดเลย

แล้วยังงี้ผมจะตกงานไหมเนี่ย อายุ 19 ปีแหละจะเข้าต่อมหาลัย คณะเทคโนโลยีสารสนเทศทางธุรกิจ

ผมอยากเป็นนักลงทุนอาชีพครับ แต่เงินทุนไม่มีก็จะทำงานเก็บเงินไว้ในระดับหนึ่งก่อน

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    ไม่เลือกงานก็ไม่ตกงานครับ ง่ายๆแค่นั้น อาชีพมีเป็นพันๆ บริษัทต่างๆก็มีคนออกทุกปีมีคนเข้าทุกปี

ถ้าความสามารถถึงยังไงก็มีงาน พวกที่จะตกงานคือพวกไม่มีความสามารถ พวกเลือกงาน เรียกเงินเกินตัว เรียนมั่ว เรียนสาขาที่ไม่มีงานรองรับ

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    มันมีแค่ 8 อาชีพที่สามารถ ทำงานได้อย่างเสรีใน 10 ประเทศอาเซียนนิ ไม่ได้จะรวมแบบยุโรปซะหน่อยทุกวันต่างชาติเขาก็เข้ามาทำงานบ้านกันปกตินะ

คิดว่าคงไม่อะไรเปลี่ยนไปมากหรอก เพราะ อาเซียนเนี่้ยมันแค่เส้นทางการค้าไม่ใช้หรอ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ปัญหาตอนนี้คือจีนคับ พวกนั้นเข้ามากว้านซื้อ+เปิดธุรกิจในไทยเพื่อรองรับคนจีนที่มาเที่ยวเชียงใหม่ เหมือนพวกรัสเซียหรือยิวที่พัทยาภูเก็ต ซึ่งจีนนี้ครบวงจรเลย ร้านอาหารก็ของคนจีน โรงแรมก็โรงแรมคนจีน ไกย์ก็ไกย์จีน รถทัวร์จีนแล้วยังมาทำธุรกิจเกี่ยวกับส่งออกไจีนอีก คนไทยโดนกดราคาไป โดนสภาวะแข็งขันไป แย่ๆคับ กลายเป็นเข้ามาแย่งช่องทางรายได้ของคนไทยไปเลย รัฐบาลไทยมันก็อะนะ หน้ามืดตามัวสนับสนุนการท่องเที่ยวไป แต่ไม่มาแลดูสถานะการจริงๆเลย(รายใหญ่ๆยังไม่กระทบไง+คงได้ใต้โต๊ะกัน)

และตอนนี้เศรษฐกิจแย่คับ งานหายากขึ้นไม่ค่อยรับนักศึกษาจบใหม่หรอกรับแต่พวก มีประสบการณ์1ปีขั้นต่ำ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    งานหายากจริงๆครับ ตอนนี้ ผมเองก็เบื่องานประจำที่ทำอยู่ ยังต้องทนทำต่อไปเลย อย่างน้อยก็ได้เงินเดือนกินทุกเดือน

เห็นเด็กจบใหม่แล้วสงสารเลย จบมาแล้วก็ตกงานกันเพียบ กว่าจะเรียนจบมาได้ เหนื่อยมั้ย? งานเงินเดือนแค่ 15000 ยังแย่งกันแทบตาย

บริษัท ห้างร้านอะไร ตอนนี้ไม่ค่อยมีรับเข้าหรอกครับ มีแต่จะเอาออก แผนกผมเหลือผมคนเดียวที่ทำงาน ก็ทำอยู่คนเดียวนั่นล่ะ จะรับคนเพิ่ม มาช่วยงานหน่อยก็ไม่ได้ เหนื่อยนะเว้ย

อย่างที่ว่าเศรษฐกิจมันไม่ดีจริงๆครับ ใครมีงานแล้วก็เกาะ เอาตัวรอดไปก่อนละกัน ถ้าให้ดีหารายได้เสริมส่วนตัวด้วยจะดีมากครับ เผื่อโดนไล่ออกจะได้ไม่เคว้ง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 3rd March 2016 เมื่อ 23:04
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เสริมอีกนิด คนไทยบางคนจบสูง เลือกงานเกินไป แบบว่าศักดิ์ศรีปริญญาค้ำคอ อยากได้เงินเดือนมากๆ ก็ตกงานได้นะครับ

เพื่อนผมจบโท ตกงานอยู่เป็นปีๆ ก็เรียกเงินเดือน 8-9 หมื่น ใครมันจะไปรับ ประสบการณ์ก็ไม่ถึง ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้ด้วย

ตอนนี้ได้งานแล้วเงินเดือนพอๆกับคนจบ ป. ตรี เลย พอตกงานนานๆ ถึงกับต้องยอมลดสเป็กตัวเองกันเลยทีเดียว

สมัยนี้ถ้าไม่เจ๋งจริง จะเรียกเงินเดือนสูงๆนี่ บอกเลยว่ายากครับ ถ้าเค้ากล้าให้เงินเดือนเรามากขนาดนั้น ก็ต้องคาดหวังจากเราสูงมากเช่นกันครับ

ผมเห็นมาเยอะแล้ว คนที่ได้เงินเดือนสูงๆ เฉียดๆ แสน นี่ทำงานไม่ค่อยนานอ่ะ โดนกดดัน สารพัด จนทนไม่ได้ต้องลาออกไปอ่ะ มันเครียด

ถ้าอยากมีรายได้สูงๆ ผมว่าออกมาเสี่ยงทำธุรกิจส่วนตัวน่าจะดีกว่า ถ้าช่องทางดี นี่รวยได้เลย

เป็นขี้ข้าเค้ายังไงก็ไม่รวยได้หรอก แค่พออยู่พอกินไปเดือนๆนึงเท่านั้นเอง
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    อาเซียนมันเปิดตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค.2559 แล้วครับ

จนป่านนี้ยังเงียบ ก็คิดดูเอาว่าประเทศเรามันตื่นตัวขนาดไหน
    I Love You Enough.....
    to Kill you.

SKYRIM
    กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 963
    ตกลงเปิดแล้วมันดีไหมเนี่ย

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    รายใหญ่หลายๆ เจ้าก็บอกว่า เปิดทำไมอาเซียน ผมไปหากินกับต่างประเทศต้องนานแล้วไม่ต้องรออาเซียนหรอก

รายเล็กก็บ่นมา รัฐบาลไม่ดูแลสิทธิประชาชนชาวไทย ปล่อยให้ต่างชาติรายใหญ่เข้ามาหาประโยชน์ได้เต็มที่โดยไม่จำกัดอะไรเขาเลย
    เจ้าของกิจการลายย่อยก็ค่อยๆ โดนบีบทีละเล็กทีละน้อย จนตอนนี้เหลือไม่กี่อาชีพแล้วที่ไม่โดนผลกระทบ และมีแนวโน้มว่าจะโดนหนักมากขึ้นไปอีกเพราะพี่จีนเข้ามากว้านซื้อที่ซื้อทางไปหมดโดนใช้ชื่อคนไทย

งานจะหายากขึ้นไหม หายากขึ้นแน่นอนครับ เราอาจจะหางานทำกันได้อยู่ แต่โอกาศที่จะเป็นเจ้าของกิจการนั้นจะแทบไม่เหลือ แล้วถ้าเขาผูกขาดอะไรได้ซักอย่าง ถึงตอนนั้นแรงงานในสายนั้นๆ ก็คงจะโดนกดเหมือนกับตอนที่จีนเร่งสร้างเศรษฐกิจของตัวเองโดยการลดต้นทุนทางด้านแรงงานลง

อาจจะไม่เป็นอย่างที่ผมนึกไว้ แต่คงหวังอะไรไม่ได้กับคนที่บริหารประเทศให้มันมาช่วย ได้แต่ทำใจอย่างเดียวล่ะ ใครมีทุนมีอะไรก็เผ่นไปหากินแถบตะวันตกกัน เปิดร้านอาหารที่โน่นรวยไวกว่าเยอะเลย
    OPPAI~~MISSILE!!!

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ผมเฉยๆกับการเปิดอาเซีนมากๆ
    ผมอยู่บ้านนอกครับ จังหวัดเล็กๆ ห่างไกลผู้คน ธรรมชาติ บ้านติดท้องทุ่งท้องนา ภูเขา อากาศดีมากครับ
    ใช้ชีวิตแบบสโลวไลฟ์ ชีวิตดี๊ดี