ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

หัวข้อ: Review: FIFA 12 (Multi) [9.5/10]

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    627
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,219

Review: FIFA 12 (Multi) [9.5/10]

..::[Review: FIFA 12 (Multi) [9.5/10]]::..

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

โมชั่นการเคลื่อนไหวของตัวผู้เล่นดูดีนุ่มนวลสมจริงขึ้น อันนี้เป็นจุดเด่นของซีรีย์ FIFA เลย ภาคก่อนว่าดีแล้วแต่พอภาคใหม่มากลับดีขึ้นอีก สำหรับตัวนักเตะที่หน้าสมจริง ภาค 12 ดูใกล้เคียงกับตัวจริงมากกว่าภาค 11 ส่วนนักเตะที่หน้าไม่สมจริงก็ได้การปรับแต่งโครงหน้า/ทรงผมให้ดูดีขึ้น โดยรวมเรื่องตัวนักเตะดูดีขึ้นพอสมควร แต่ข้อติก็มี จำนวนนักเตะหน้าสมจริงเพิ่มขึ้นจากภาค 11 ไม่มาก อยากให้เน้นตรงจุดนี้อีกหน่อยในภาค 13 เพราะมันช่วยให้บรรยากาศเกมเจ๋งขึ้นอีกเยอะ

เรื่องสนาม/บรรยากาศผู้ชม แทบจะยกของเก่ามา ไม่ดีไม่ร้าย ไม่ใช่จุดที่ต้องชมแต่ก็ไม่มีอะไรน่าตำหนิ ที่อยากบ่นก็ตรงเมื่อไหร่จะปรับให้ทุกสนามสามารถแสดงสภาพอากาศ/เวลาได้ทุกอย่าง ไม่บังคับว่าสนามนี้มีแต่กลางวันเท่านั้น สนามนั้นมีแต่กลางคืนเท่านั้นสักที ถึงเป็นเรื่องเล็กน้อยแต่บางทีก็น่ารำคาญนิดหน่อย อย่างเช่นเล่นบอลยุโรปแล้วเจอคู่แข่งที่สนามเหย้าบังคับว่าต้องเล่นกลางวันเท่านั้น

เรื่องเสียงก็โอเคเหมือนเดิม ข้อดี (มากๆๆ) คือตัดส่วนพากย์มั่วออกไป ใครเล่นภาคก่อนน่าจะติดใจไม่น้อยกับการพากย์มั่วในช่วงเริ่มเขี่ยบอล บางทีเราอยู่หัวตารางพี่แกดันพากย์ว่าฟอร์มย่ำแย่บ้าง หรือแพ้มารวดแต่ดันบอกทีมกำลังฟอร์มดี ภาค 12 ไม่มีบทพูดตรงนี้แล้ว ค่อยยังชั่ว

ทีนี่มาว่ากันถึงเรื่องระบบซึ่ง Epic ที่สุดในภาค 12 ระบบเกมรับแบบยกเครื่องใหม่หมด (แต่ยังเลือกเล่นแบบเก่าได้นะ) โดยรวมคาดว่า EA คงเน้นเพื่อให้สมจริงยิ่งขึ้น แต่สำหรับผู้เล่นส่วนใหญ่ ความรู้สึกที่เกิดขึ้นคือ "โคตรวุ่นวาย" นอกจากปุ่ม X ตัดบอล O เสียบแล้ว ยังมี [] เพื่อชน, ดึง เพิ่มเข้ามาด้วย มุกกด R1+X เพื่อไล่เเย่งบอลออโต้ก็ไม่สามารถใช้ได้ในระบบใหม่ ต้องปรับตัวกันพอสมควรเลยทีเดียว ฟังดูเหมือนมีแต่ข้อเสีย แต่...

เมื่อชินแล้ว ระบบตั้งรับแบบใหม่ช่วยให้เข้าพรวดพราดน้อยลงไปเยอะ ที่สำคัญปุ่ม [] ที่หลายคนมองข้ามนั้นมีประโยชน์มาก ลองคิดถึงบอลอาชีพที่ดูกันทุกสัปดาห์ ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะพุ่งไปแย่งบอลจากเท้าคู่แข่งดื้อๆ เพราะฉะนั้นการกดปุ่ม [] เพือดึง/กระแทกจากนั้นค่อยกด X เพื่อแย่งบอลจึงเป็นอะไรที่ได้ผลมากสำหรับภาค 12 หลายคนที่บ่นว่าแย่งบอลยากลองเอามุกนี้ไปใช้ดู หรือการตั้งรับแบบถอยรัวๆ ดักทางลูกเดียวก็ได้ผลไม่น้อย คอมลีเจนด์ก็ลีเจนด์เหอะ...แต่ถ้ามันสลัดหลุดได้นี่ตัวใครตัวมันนะ XD

โหมด Career พัฒนาขึ้นกว่าภาค 11 พอสมควร อย่างแรกเลยคือโหลดเร็วขึ้น หน้าจอเมนูดูดีขึ้น การพัฒนาความสามารถของนักเตะดูสมเหตุสมผลขึ้น ไม่ดูมั่วซั่วเหมือนภาคที่แล้ว มีค่า Morale ของนักเตะเพิ่มขึ้นมา แต่ก็ไม่ถึงกับสำคัญอะไรมากเพราะเราเล่นเองไม่เหมือนพวก FM นอกนั้นโดยรวมถึงหน้าตาเปลี่ยนไปแต่ก็ยังคล้ายภาค 11 สิ่งที่ดูจะพลาดไปหน่อยก็คือเรื่องการย้ายตัวที่ย้ายกันง่าย/เยอะ นักเตะดังๆ ย้ายตัวกันเป็นว่าเล่น แถมยังมั่วๆ อีกต่างหาก อย่างนานี่ย้ายไปสโต๊คงี้ คอบอลส่วนใหญ่คงขัดใจพิลึก...แต่ก็ฮาดีอยู่นะ

ในโหมด Manager ยังเพิ่มส่วนของการให้สัมภาษณ์กับผู้สื่อข่าวด้วย แต่ไม่ได้มีอะไรน่าสนใจเท่าไหร่ เหมือนของแถมมากกว่า

เรื่องขัดใจในโหมด Career คือระบบเซิร์จนักเตะดันพัฒนาลง ถึงจะเพิ่มส่วนเซิร์จจากความสามารถแต่มันไม่ได้น่าใช้งานหรอก อย่างเช่นภาคนี้ถ้าเราจะหากองกลาง เราไม่สามารถแยกได้ว่าจะหา DMC, CM, CAM เพราะมีให้เลือกแต่ CM จะหากองหน้าก็ไม่สามารถแยกได้ว่าจะเอา ST หรือ CF ต้องเซิร์จกว้างๆ แล้วมาไล่ดูกันเองว่าใครตำแหน่งอะไร ไม่น่าไปยุ่งกับตรงนี้เลย

โหมดออนไลน์ Head 2 Head สิ่งที่เยี่ยมคือสามารถตั้งแผนก่อนกดเซิร์จหาคู่แข่งได้ ไม่ต้องมานั่งเกรงใจไม่กล้าปรับแผน สิ่งที่ไม่พัฒนาคือดันไม่สามารถเซพแผน/ตัวผู้เล่นที่จัดไว้เหมือนเดิม แง่มมมม

โหมดออนไลน์เล่นกับเพื่อนสามารถชวนได้ทันทีจากในเกม สะดวกสบายใช่ได้เลย

ระบบใหม่เด่นๆ ที่เพิ่มขึ้นมาอีกอย่างหนึ่งคือเมื่อ Sign in แล้ว เราจะเห็นความเคลื่อนไหวของตัวเราและเพื่อนในลิสท์ ใครไปยำใคร ใครถูกถล่มเละเทะ สถิติเป็นยังไงดูได้หมด อันนี้เจ๋งดี แล้วก็มีโหมด Challenges ให้เก็บแต้ม ใครอยากได้แต้มชิลๆ ก็อย่าลืมเข้าไปเล่นเพราะค่อนข้างง่าย

โหมด Edit ฉลาดขึ้นอีกนิด ยกตัวอย่างเมื่อเรา Edit ตัวผู้เล่นอย่างเช่นเปลี่ยนเบอร์เสื้อ เมื่อเซพเสร็จในภาค 11 หน้าจอเมนูจะกลับไปยังทีม Default แต่ในภาค 12 หน้าจอจะยังคงอยู่ที่ทีมของตัวผู้เล่นที่เพิ่ง Edit ไป น่ารำคาญน้อยลงเยอะสำหรับขาปรับแต่ง

โดยรวมค่อนข้างถูกใจมากทีเดียว เต็ม 10 ให้สัก 9.5 ตัดบางเรื่องที่ไม่พัฒนาตามที่ร่ายไว้ AI คอมซึ่งเก่งขึ้นพอสมควรยิ่งสนุกท้าทาย ชินแล้วคอมลีเจนด์เองก็ไม่ได้ยากจนเกินมือหรอก สู้ไหวแน่นอน ถึงจะมีหลุดด่า "ขี้โกงนี่หว่า Saddd" บ่อยๆ ก็เถอะ

--------------------
    .:: ปิดท้ายด้วย ::.
    --------------------

.:: 9.5/10 ::.

ขอบคุณที่ติดตามครับและขอให้โชคดีครับ

ข้อมูลของข่าวและภาพจาก
    ข้อมูล
    http://www.gconsole.com/cgi-bin2/sho...=news&id=11195
    ภาพ
    http://www.ign.com/

THANK ให้ด้วยน่ะครับ

สนับสนุนโดย CHLSEA และ เว็บ http://www.chelsea.in.th
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kwan123 : 22nd October 2011 เมื่อ 21:39
    ..::[CHELSEA & Stamford Bridge 2011-2012]::..

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

อย่าตามน้ำในทางที่ผิด
    (เฉพาะผู้ได้รับอนุญาต)
    กล่าวขอบคุณ
    1,985
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    !!9.5!! !WoW!
    ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ฝังให้ด้วย

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,832
    Blog Entries
    1
    ข่าวโครตสวยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

...
    กล่าวขอบคุณ
    309
    ได้รับคำขอบคุณ: 191
    มัน ต้อง 9.5 อยู่ แล้ว

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    อุ๊อุ๊ ได้เยอะเหมือนกันนะเนี้ย

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    444
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    9.5 ว้าว ยอมรับเลย fifa 12 สนุกกว่า pes 2012 (ความเห็นส่วนตัวนะ)

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    "ขี้โกงนี่หว่า sadddddd" 555+ เข้าใจเลยครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BLUE LION
    กล่าวขอบคุณ
    4,630
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,455
    fifa สุดยอด แต่ pes ผมก็เล่นนะ แต่เล่นน้อยกว่า อิอิ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ตอนแรกเล่นก็ลำคาญเหมือนกัน ต้องมากดแย่งเอง
    แถมแรกๆนี้ใบแดง ใบเหลืองจุดโทษบานเลย ถ้าไม่อดทนปรับความรู้สึก ปรับความเข้าใจ คงลบเกมทิ้งแน่ืๆ

ถ้าลบไปนะ จะรู้สึกเสียดายชีวิตเลยจริงๆที่ไม่ได้ลอง

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 433
    ผมให้สามคะแนนอะครับ
    โหลดของฟรียังนึกเสียดายเวลาเลย

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 87
    ผมเล่นทั้งสองเกมส์ PES & FIFA

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: